nthanhxuan80

Trước khi bạn bắt đầu truyền thông với máy tính của mình, nên phải thiết lập microphone. Để thực hiện điều này, hãy cắm microphone vào máy tính của bạn. Nhìn chung, màu của giắc microphone thường tương tự màu của khe cắm trên máy. Nếu hai màu này không thống nhất với nhau thì bạn có thể tham khảo thêm chỉ dẫn của sound card để biết được cổng nào KẾT hợp với microphone.

Tiếp đến, kích nút Start Menu và kích Control Panel.
Khih cửa sổ Control Panel mở, kích Hardware and Sound.

Khi vào trong danh sách Hardware and Sound, kích Sound.

Trong cửa sổ Sound, bạn có ba tab: kích vào tab Recording

Khi bạn vào trong tab Recording, hãy kích chuột phải vào thiết bị mà bạn vừa cắm và chọn tùy chọn 'Set as Default Device'.

Lúc này, hãy test và xem nó có làm chuyện hay không, gõ nhẹ vào đầu microphone một vài lần. Trong cửa sổ Sounds, các dòng trống bên cạnh microphone mặc định sẽ có tín hiệu màu xanh nhạt xuất hiện.

Nếu bạn đang nằm trong tab Recording và không thể thấy thiết bị microphone của mình, hãy kích vào bất cứ thiết bị nào được hiển thị trong tab Recording. Trong menu xuất hiện, tích vào 'Show Disabled devices' nếu nó không được đánh dấu.

Nếu vẫn không thể thấy được microphone của mình, trường hợp này có thể bạn cắm nó chưa đúng hay nên phải cài đặt driver để làm việc. Trong trường hợp đầu tiên, chỉ cần kiểm tra xem vừa cắm đúng chưa, cắm lại chúng là ok, nếu nó sử dụng cổng USB thì bạn có thể nhổ ra và căm vào cổng khác. Trong trường hợp thứ hai, sử dụng driver từ website của nhà sản xuất hay từ đĩa CD đi kèm để cài đặt.

Đọc to một đoạn văn bản

Đến đây, Windows Vista có thể vẫn chưa nhận ra rằng microphone vừa được kích hoạt. Chính vì vậy chúng ta nên phải làm cho Windows Vista biết đến âm tần và âm thanh giọng nó của mình.

Mở cửa sổ Control Panel và kích vào Ease of Access.

Lúc này, trong cửa sổ Ease of Access, kích Set up Microphone.

Chọn thiết bị microphone mà bạn hiện đang sử dụng và kích nút Next.

Một vài chỉ thị sẽ cho cảm nhận người dùng tốt hơn. Trong trường hợp thử nghiệm của chúng tôi, do chúng tui chọn Headset microphone nên chỉ thị được thể hiện dưới dạng hình ảnh. Khi bạn vừa đọc lời khuyên được cho, kích nút Next.

Nếu bạn vô tình chọn sai thiết bị hay muốn trở lại trang cài đặt trước, kích vào nút mũi tên Back màu xanh trong phần góc trái phái trên của wizard cài đặt.

Đọc to đoạn văn bản vừa cho, tiếp đó kích nút Next

Trong một số trường hợp, microphone không làm chuyện trong wizard cài đặt, mặc dù nó có thể được kích hoạt và hoạt động theo tab Recording. Nếu xảy ra điều đó, bạn hãy đóng wizard cài đặt và sau đó kiểm tra để thấy được rằng thiết bị microphone của mình vừa được kích hoạt đúng, mở wizard cài đặt lần nữa.

Trong trường hợp của chúng tôi, cho ví dụ, chúng tui đã kích hoạt microphone trên bộ ống nghe chỉ khi thực hiện bước này và nó dường như không làm việc. Một vài gõ nhẹ vào microphone cho tui thấy rằng nó làm chuyện trong tab Recording, tuy nhiên lại không làm chuyện trong wizard cài đặt, chính vì vậy tui phải khởi động lại wizard cài đặt.

Lúc này, giả sử rằng bạn vừa đọc đoạn văn bản và vừa kích vào nút Next, wizard cài đặt sẽ thông báo cho bạn biết rằng microphone vừa được thiết lập và bạn sẽ được nhắc nhở về chuyện thiết lập Speech Recognition khi nhấn nút Finish.

Theo QTM

perfume_zon

minhtri01 Hix bạn ơi đó là windows Vista còn windows XP thì như thế nào mình chỉ cần biết mỗi cái cài microphone thôi! - Đối với windows XP bạn làm như sau :
Đầu tiên mở Control Panel -> chọn Sounds and Audio DevicesTại cửa sổ làm chuyện của Sounds and Audio Devices -> click chọn tab VoiceTrong Voice -> chọn thiết bị trong Voice Recording -> click tiếp vào Volume...Tại cửa sổ Volume bạn đánh dấu vào ô Select của phần Mic ... sau đó chỉnh âm lượng theo ý muốn

Ardell

ủa mình làm được 1 ần sau đó rùi cứ gọi qua skype là nó tắt ngúm còn tắt skype đi là lại ok còn sau 2 lần cố làm thì nó tắt lun rùi!

divang_latoi

ichigo_daifuku 1 cái microphone thu nghe được thì bao nhiêu hở anh?

Cái đó còn tùy bạn àh. Bạn ra tiệm mua cái phone có mic. Khoảng từ vài chục ngàn đến vài trăm ngàn

luctrntncung

các bạn cho em hỏi cái phần Advanced trong phần Voice Recording sao bị mờ vậy? làm sao khắc phục đây?

Aoidh

giang38 hic, bác nào trả lời giúp em đi Bạn thử gỡ bỏ Driver cũ và update Driver mới xem sao !

Arina_Tanemura

trirat - Đối với windows XP bạn làm như sau :
Đầu tiên mở Control Panel -> chọn Sounds and Audio DevicesTại cửa sổ làm chuyện của Sounds and Audio Devices -> click chọn tab VoiceTrong Voice -> chọn thiết bị trong Voice Recording -> click tiếp vào Volume...Tại cửa sổ Volume bạn đánh dấu vào ô Select của phần Mic ... sau đó chỉnh âm lượng theo ý muốn nhờ đọc cái này mà mình biết được. mất một ngày mình không lần ra được tại sao mình ghi đường line in không có tiếng. Thank bác trirat nhiều

giang38 các bạn cho em hỏi cái phần Advanced trong phần Voice Recording sao bị mờ vậy? làm sao khắc phục đây?
em cũng bị thế này, em chọn test herdware thì thấy mic hoạt động tốt nhưng khi dùng thì vẫn không dùng được. bác nào biết chỉ em với.

justice_weasley

Rút chân cắm mic ra rồi cắm trở lại(Nhớ cắm đúng chân nhé),một thông báo sẽ hiện ra,kích vào microphone rồi kích ok là được!Trước tui dùng XP cứ thi thoảng bị thế,mất mấy ngày mới tìm ra đó,giờ với win7 cũng thế thôi!

ryl_vampir3

- Đối với windows XP bạn làm như sau :

Đầu tiên mở Control Panel -> chọn Sounds and Audio Devices

Tại cửa sổ làm chuyện của Sounds and Audio Devices -> click chọn tab Voice

Trong Voice -> chọn thiết bị trong Voice Recording -> click tiếp vào Volume...

Tại cửa sổ Volume bạn đánh dấu vào ô Select của phần Mic ... sau đó chỉnh âm lượng theo ý muốn

Bạn ơi.. sao máy mình ở bước cuối nó chỉ có ô mute, mà không thấy ô Select như bạn nói .. mãi không lắp được cái micro vào máy hix

vthbang

Anh ơi cho em hoi??:Cài đặt Mix trong winxP SP3 như thế nào vậy ạ> Giúp em với====> Phần mềm qua nick yahoo: nguoitinhtramnam_2. Em xin cảm ơn!!!!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu đặc điểm của hệ thống gạt mưa rửa kính,thiết lập các bài tập thực hành và thí nghiệm trên mô hình hệ thống gạt mưa rửa kính Khoa học kỹ thuật 0
D Thiết lập mô hình đặt hàng hiệu quả EOQ trong quản trị hàng tồn kho tại Công ty Cổ phần Thương mại và Dịch vụ Công đoàn Phủ Qùy Luận văn Kinh tế 0
D Thiết lập và thẩm định dự án đầu tư: Dự án cà phê Gia Đình Luận văn Kinh tế 0
Đ Tiểu luận thiết lập và thẩm định dự án đầu tư dự án cà phê gia đình Sinh viên chia sẻ 1
D Phân tích và thiết lập chiến lược của tập đoàn vingroup Luận văn Kinh tế 0
T Nâng cao hiệu quả công tác lập và quản lý dự án đầu tư đổi mới công nghệ và thiết bị xây dựng tại Cô Luận văn Kinh tế 0
B Thiết lập cấu trúc vốn và các biện pháp giảm thấp chi phí sử dụng vốn tại công ty cổ phần cảng rau q Khoa học Tự nhiên 0
B Thiết kế lập trình hệ thống tự động bơm và trộn liệu sử dụng PLC S7-200 Công nghệ thông tin 2
L Một số ý kiến nhằm hoàn thiện tổ chức kế toán lập và phân tích bctc trong nhà máy thiết bị bưu điện Luận văn Kinh tế 0
C Tự chọn một hệ quản trị cơ sở dữ liệu để thiết kế và tạo lập cơ sở dưc liệu nhằm quản lý việc bán hà Công nghệ thông tin 0

Các chủ đề có liên quan khác