irvine00_54

Bạn nào có thể làm ơn giải thích giùm mình các thắc mắc sau, hay biết tài liệu nào trên mạng có thể cung cấp cho mình một số khái niệm về vấn đề trên được kô.

- Ghost, back up là gì công dụng của nó, 2 cái này tương tự khác nhau chỗ nào. Từng cái sử dụng trong trường hợp nào. Ưu điểm, nhược điểm của nó là gì.

- Các ct nào có những chức năng trên (hay được sử dụng).

Rất mong các bạn giúp giùm. Xin Thank tất cả người trước

ngocloan_sweet

- Ghost - nói chính xác là dùng để "đóng gói" nguyên 1 hệ điều hành. Ưu điểm: nhanh, gọn. Nhược: file làm ra (tạo) ra sau khi đóng gói sẽ lớn nếu hệ điều hành của pác chứ nhiều file/chương trình.. => chiếm dung lượng ổ cứng, nếu khó quá thì khó burn ra đĩa.

- Còn backup thì chỉ backup files, folders, hay toàn bộ ổ đĩa đó... Ưu điểm: có thể lựa chọn file/folder quan trọng cần backup, có thể backup định kỳ (schedule) và backup theo nhiều kiểu như Full, Normal, Increamental, De... Nhược: phải có Windows mới khôi phục được file vừa backup...

Em xin trả lời khái quát giúp pác thui, muốn biết rõ hơn thì pác chịu khó vọc cho nhiều thêm vậy...

lahai72

1. Ghost không chỉ là "sao lưu" lại hệ điều hành. Hiện nay các software làm công việc này còn có thể sao lưu data riêng trên ổ cứng.

Norton Ghost, Acronis True Image, ... là những software mạnh nhất hiện nay về khả năng "ghost".

2. Backup còn có thể backup trạng thái hệ thống, chứ không riêng gì data

kasperskyvn

Như vậy thì ghost lại HDH thì khi bung ra sẽ nhanh hơn là mình cài lại phải kô ạ ????
Còn back up dữ liệu thì có khác gì ta copy lại dữ liệu quan trong bỏ không chỗ khác hay burn ra đĩa ????

Backup là thuật ngữ nói chung để nói về các công chuyện sao lưu dữ liệu, hệ thống...Burn ra đĩa để chứa data cũng là 1 dạng backup đó bạn

Còn về ghost, bạn có thể hiểu thế này: sau khi bạn cài đặt HDH xong + cài các phần mềm cần thiết --> bạn chạy 1 chương trình để ghost partition cài Windows thành 1 file image lưu trên 1 partition khác với partition chứa Win. Sau này trong quá trình sử dụng bạn thấy Windows của mình chạy ngày càng chậm, hay có thể bị hư hỏng (virus, lỗi hệ thống...). Khi đó bạn chỉ cần bung file ghost ra là sẽ quay trở lại ngay như lúc trước khi bạn tiến hành làm ra (tạo) file ghost đó...

Và chắc chắn là chuyện bung ghost sẽ nhanh hơn gấp mấy lần bạn cài lại Windows rồi !

tieuthiensu_158

Thật ra Backup bao hàm Ghost luôn rồi, ghost chẳng wa là 1 chương trình dùng để backup, vậy thôi .
True Image hay Ghost thì tùy vào sỡ thích của mỗi người và cấu hình máy thôi, kô thễ so sánh một cách chủ quan

Hớ hớ. Tui dùng True Image bất à, file image được nén nhỏ hơn thằng ghost. Giao diện GUI thân thiện dễ dùng

Darron

ví dụ như bây giờ tui cài windows + các soft trên ổ C.Và tui tiến hành ghost ổ C luôn.
Sau một thời (gian) gian làm chuyện trên đó, cài thêm các fan mềm mới,...
Thì đến khi tui bung file ghost ra thì tất cả thứ mới đều bị mất sạch à???????????? Nếu đúng như thế thì có cách nào để ghost nguyên window kô khi cần thì bung ra mà kô bị mất dữ liệu trên cả 1 phân vùng
Rất Thank các bạn vừa vào gt giúp mình. Mong các bạn cố giúp nốt ^_^

to duy007vn: mình thấy phiên bản mới nhất là bản 10.0 home này dung lương 101 mb. không biết bạn đang dùng bản nào có ***** kô, nếu có thể cho mình link được kô

Quote:

Được gửi bởi linhsb

to duy007vn: mình thấy phiên bản mới nhất là bản 10.0 home này dung lương 101 mb. không biết bạn đang dùng bản nào có ***** kô, nếu có thể cho mình link được kô

Mình chỉ dùng True Image trong đĩa Hiren's BootCD thôi bạn à (tức là dùng trong môi trường DOS), còn phiên bản bạn nói là cài đặt trên Windows. Cái này mình kiếm bất ra ***** (chắc tay nghề còn yếu )

Còn nếu bạn muốn các software cài đặt sau khi ghost sẽ không bị mất khi bung ghost lại --> bạn dùng True Image để tạo file Image sao lưu lần đầu HDH và các software. Sau này, trong quá trình sử dụng nếu có cài thêm nhiều phần mềm --> bạn lại dùng True Image tạo thêm phần update vào file Image cũ (tức là lựa chọn Incremetal, cho phép bạn thêm vào các thay đổi sau này vào file Image đã có trước đó...)

Quote:

Được gửi bởi honest_man009

co cach nao khi Gost ma không bi mat phan mem o o C không cac bac ?

1/ ghost vào phân vùng khác C

2/ sao lưu các phần mềm trong C qua chỗ khác.

3/ bất dùng ghost mà dùng phần mềm sao lưu như shadow defender, Rollback v.v...

Chứ ghost nó format cả ổ đĩa có gì sống nổi.

minh852002n

Quote:

Được gửi bởi honest_man009

co cach nao khi Gost ma không bi mat phan mem o o C không cac bac ?

Trả lời thật lòng nha bất phải chọc ghẹo!

Nếu bạn thật sự muốn như thế thì mỗi lần cài thêm cái gì thì làm ra (tạo) 1 file ghost mới

greentea0118

Chỉ giáo:

Nén nhỏ 1 thư mục 8 gb dữ liệu để nhét không USB, thì dùng ghost ngoài DOS hay backup trong windows XP

p/s: USB 2gb có chứa được không ?

nguonbatthien

Quote:

Được gửi bởi ngaotang

Chỉ giáo:

Nén nhỏ 1 thư mục 8 gb dữ liệu để nhét không USB, thì dùng ghost ngoài DOS hay backup trong windows XP

p/s: USB 2gb có chứa được không ?

thử thì biết.

mà bạn chịu khó làm ra (tạo) topic mới.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Thực trạng kiến thức thái độ hành vi về sức khỏe sinh sản ở học sinh trung học phổ thông huyện Đại Từ Thái Nguyên Y dược 0
D SKKN giúp học sinh tự củng cố và nâng cao kiến thức về Ước chung lớn nhất Luận văn Sư phạm 0
D Nghiên cứu về kiến thức, thái độ, thực hành sức khỏe sinh sản vị thành niên của học sinh trung học phổ thông Y dược 0
D Kiến thức, thái độ, thực hành về sức khỏe sinh sản vị thành niên và một số yếu tố liên quan của học sinh trường trung học phổ thông Y dược 0
D Kiến thức địa lí về 63 tỉnh thành phố của Việt Nam Khoa học Tự nhiên 0
D Nghiên cứu kiến thức, thái độ, thực hành về các biện pháp tránh thai của sinh viên một số trường Đại học Cao đẳng Y dược 0
D Kiến thức, thực hành về VSATTP và một số yếu tố liên quan của người trực tiếp chế biến tại các cửa hàng ăn Y dược 0
D Chuẩn kiến thức về biến đổi câu tiếng anh - lê văn sự PDF Ebook 0
N Tổng hợp kiến thức về các kỳ thi tiếng anh có giá trị hiện nay Tài liệu Cơ bản 0
D Khảo sát kiến thức,thái độ thực hành về nuôi con bằng sữa mẹ của các bà mẹ sau sinh tại Khoa Sản Bện Y dược 0

Các chủ đề có liên quan khác