Kenn

Cty em mua hàng thực phẩm tiêu dùng trong nước có thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu bất chịu thuế. Hàng tháng cty em bất khấu trừ thuế đầu vào.Vậy cuối tháng, trước thuế đầu vào em cộng thẳng vào trước hàng hay tách riêng để kết chuyển 632!

Miquel

Trích: Nguyên văn bởi LOIDI Cty em mua hàng thực phẩm tiêu dùng trong nước có thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu bất chịu thuế. Hàng tháng cty em bất khấu trừ thuế đầu vào.
Vậy cuối tháng, trước thuế đầu vào em cộng thẳng vào trước hàng hay tách riêng để kết chuyển 632! Nếu mặt hàng đó bất chịu thuế GTGT khi xuất khẩu thì cộng luôn trước thuế vào chung giá trị trước hàng khi mua chứ bất phải để riêng đến cuối tháng mới cộng. Nếu đơn vị bạn chỉ có hoạt động xuất khẩu mặt hàng bất chịu thuế GTGT đầu ra thì bất sử dụng TK 133 nhé.

Bạn chú ý xem mặt hàng đó bất chịu thuế hay thuế suất = 0% vì mình thấy nhiều mặt hàng trong nước SX bất chịu thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu thì lại có thuế suất = 0%.

Wheeler

Trích: Nguyên văn bởi biennhohtx05 Nếu mặt hàng đó bất chịu thuế GTGT khi xuất khẩu thì cộng luôn trước thuế vào chung giá trị trước hàng khi mua chứ bất phải để riêng đến cuối tháng mới cộng. Nếu đơn vị bạn chỉ có hoạt động xuất khẩu mặt hàng bất chịu thuế GTGT đầu ra thì bất sử dụng TK 133 nhé.Bạn chú ý xem mặt hàng đó bất chịu thuế hay thuế suất = 0% vì mình thấy nhiều mặt hàng trong nước SX bất chịu thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu thì lại có thuế suất = 0%. Bổ sung tí: Thuế xuất ra 0% thì dc khấu trừ đầu vào. Còn hàng k chịu thuế bất dc khấu trừ!hì

Alano

Trích: Nguyên văn bởi LOIDI Cty em mua hàng thực phẩm tiêu dùng trong nước có thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu bất chịu thuế. Hàng tháng cty em bất khấu trừ thuế đầu vào.Vậy cuối tháng, trước thuế đầu vào em cộng thẳng vào trước hàng hay tách riêng để kết chuyển 632! Nếu đầu vào chịu thuế GTGT thì khi xuất khẩu chịu thuế suất 0%, thuế VAT đầu vào vẫn kê khai khấu trừ để xét trả thuế GTGT nếu đáp ứng đủ điều kiện trả thuế GTGT.

Chagiya

Trích: Nguyên văn bởi LOIDI Cty em mua hàng thực phẩm tiêu dùng trong nước có thuế GTGT nhưng khi xuất khẩu bất chịu thuế. Hàng tháng cty em bất khấu trừ thuế đầu vào.
Vậy cuối tháng, trước thuế đầu vào em cộng thẳng vào trước hàng hay tách riêng để kết chuyển 632! Đính chính câu nói bạn 1 chút:Xuất khẩu được ưu đãi thuế suất 0% chứ không phải là mặt hàng không chịu thuế nha bạn.Nên bạn đọc lại định nghĩa thuế suất 0% và không chịu thuế đi nhé!CHT vừa phân biệt sự khác nhau của 2 loại đó:
Trích: CHT:Bổ sung tí: Thuế xuất ra 0% thì dc khấu trừ đầu vào. Còn hàng k chịu thuế bất dc khấu trừ!

Cuinn

Theo mình biết thì hình như bất có mặt hàng nào xuất khẩu mà bất chịu thuế cả. Thường là chịu thuế suất 0%. Như vậy công ty bạn phải được khấu trừ thuế đầu vào. Nhưng công ty bạn có phải là công ty hoạt động xuất khẩu hay không?

Garatun

Trích: Nguyên văn bởi anhlinhnth Theo mình biết thì hình như bất có mặt hàng nào xuất khẩu mà bất chịu thuế cả. Thường là chịu thuế suất 0%. Như vậy công ty bạn phải được khấu trừ thuế đầu vào. Nhưng công ty bạn có phải là công ty hoạt động xuất khẩu hay không? đừng có nói theo mình biết mà phải lấy công văn hay thông tư ra mà khẳng định bạn àh

Vere

Trích: Nguyên văn bởi hoalan_chi đừng có nói theo mình biết mà phải lấy công văn hay thông tư ra mà khẳng định bạn àh Vậy mình xin nói rỏ nhé: Tại phần B, mục II, khoản 1 Thông tư 129 có nêu: Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu;..., và tại phần B, mục II, khoản 1.3 bất quy định mặt hàng xuất khẩu thực phẩm tiêu dùng thuộc diện hàng bất chịu thuế.

Arryo

Trích: Nguyên văn bởi anhlinhnth Vậy mình xin nói rỏ nhé: Tại phần B, mục II, khoản 1 Thông tư 129 có nêu: Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu;..., và tại phần B, mục II, khoản 1.3 bất quy định mặt hàng xuất khẩu thực phẩm tiêu dùng thuộc diện hàng bất chịu thuế. Đúng rồi,trả lời phải lấy TT ra chứ không nên trả lời theo cảm tính.
-Bởi Vậy cty bạn ấy mới áp dụng thuế suất 0%,câu này trên tất cả người vừa nói và hoalan_chi cũng vừa nhắc lại rồi.Bạn xem lại từ đầu nhé!

boyviet

thuế xuất 0% thì được khâú trừ đầu vào. hàng bất chịu thuế thì bất được khấu trừ đâu bạn.

dotavn

Như vậy là thuế đầu vào cty của em được khấu trừ, nhưng từ đầu năm đến bây giờ kế toán cty em bất khấu trừ thuế đầu vào. Giờ em làm ktoán cty này, em cộng thẳng số thuế vào trước hàng của những tháng trước có dc không? Em Thank a/chị vừa nhiệt tình hướng dẫn.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Từ đầu năm đến bây giờ, chị kế toán trước làm BCT nhưng bất điền vào chỉ tiêu 23, trước thuế mấy tháng trước em cộng thẳng vào trước hàng được không?

Các chủ đề có liên quan khác