Download miễn phí Sự kỳ diệu từ nghịch cảnh

Cũng cùng một nghịch cảnh xảy ra nhưng với một người có tâm thức tốt thì đó là thử thách để người này vượt qua và đi đến thành công và vinh quang. Cũng một thử thách như vậy nhưng có khi lại là thất bại của người khác. Ví dụ: Một kỳ thi có thể là cơ hội để học sinh giỏi trổ tài, nhưng nếu là người đó học dở thì đó là một cực hình lớn. Một đứa học giỏi sau mỗi kỳ thi thì xem mình có đậu thủ khoa không? Còn những người học kém thì ra xem mình có đậu không? Trong cuộc sống này mình phải rèn luyện ý trí, tự tin để vượt qua thử thách trong cuộc sống . Thử thách không bao giờ chết, mình có thể đau khổ, quăng quại nhưng mình sẽ tiềm tàng một sức sống và có nghị lực để vượt qua. Tôi nhắc lại một lần nữa là: “THỬ THÁCH KHÔNG BAO GIỜ CHẾT”. Trong tài liệu của báo khoa học người ta có viết rằng: “Nếu ai chịu đựng được gian nan và khó khăn thì người đó sẽ sống thọ hơn những người bình thường”. Như vậy từ những điều khốn khổ mà mình có ý chí và nghị lực để vươn lên thì chắc chắn mình sẽ rất tự hào và hạnh phúc. Có câu chuyện như sau:

Để tải bản Đầy Đủ của tài liệu, xin Trả lời bài viết này, Mods sẽ gửi Link download cho bạn sớm nhất qua hòm tin nhắn.
Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Tóm tắt nội dung tài liệu:

n xảy ra như bình thường. Nếu một người có bản lĩnh sẽ vươn lên nghịch cảnh đó để thành công thì sẽ tốt hơn nhiều mình sợ mà vẫn đau khổ. Đây là điều mà chúng ta lên nhớ. Ngày xưa tui học rất là dở cho nên mỗi lần tui nhìn bài người khác rất là khó. Nó thì cố gắng che vào không cho mình xem mà mình lại cố nhìn. Vì vậy nếu muốn nhìn được thì cũng phải đau hết cả mắt. Nhưng mình muốn nhìn cũng không được nữa, cho nên nhiều khi cầm bài kiểm tra thấy điểm thấp mình rất đau khổ, nhưng nếu mà suốt ngày nó cho mình nhìn bài như vậy thì suốt cuộc đời mình là những người học dở, nhưng nhờ những cái như thế này mà lòng tự ái trỗi lên và cố gắng học. Sau này khi tui đã học khá lên cũng nhờ vì những cái đó. Nếu không nhờ những người bạn cho nhìn bài đó thì dứt khoát không bao giờ tui học lên được, nhờ họ mà mình tiến bộ lên được. Những điều đó không chỉ có ở trong tôi, điều đó có trong tất cả mọi người. Cho nên một vị Thiền sư đã dạy học trò của mình như sau: “Này con! Cảnh khó là kho tàng của con, đừng nên đổi nó lấy một cuộc sống dễ dãi”. Khi mới nghe qua mình cảm giác nó nhu nhược quá “Tại sao phải chấp nhận cuộc sống khó này?”. Nói thật rằng: “Khi mình nhận cảnh khó là kho tàng thì mình mới thấy giá trị đích thực của hạnh phúc, còn nếu mình sống trong hạnh phúc thì sẽ có hai điều xảy ra. Một là: Mình không thể nhận ra được hạnh phúc. Hai là: Khi đau khổ xảy ra thì mình sẽ chết và sẽ quằn quại. Ai đã đi mượn tiền chưa? Nếu đi mượn tiền mà được người ta cho mượn mãi thì mình cứ ăn nhậu, ỷ lại người khác không chịu lao động. Nhưng nếu một ngày nào đó nó không cho mình vay thì mình sẽ thấy rằng: “Đi mượn tiền không phải là dễ và đi mượn tiền đó là một điều nhục nhã”. Từ cái mượn tiền như vậy mà sẽ có ngày mình trở thành một doanh nghiệp thành đạt được. Ngày xưa khi tui còn nhỏ tui không biết làm diều để chơi, tui thấy người ta làm lại bay được mà mình lại như thế. Nhờ họ làm hộ thì họ không làm, nói chỉ cũng không chỉ. Vậy là tui phải ngồi 2-3 tiếng đồng hồ để chờ họ kéo diều xuống xem nó như thế nào? Và vì ngồi mãi như vậy mà tui có thể bết họ làm con diều như thế nào để bay được. Vì những cái nghịch lý như vậy mà tui mới có thể làm những cái diều cho mình chơi. Sau này lớn lên tui có suy nghĩ không muốn dựa vào ai hết, mà tui biết phải dựa vào chính bản thân mình thì mới có thể tồn tại và phát triển lên được. Đó là điều từ nghịch lý trong cuộc sống mà chúng ta sẽ lóe lên những tia sáng hy vọng như vậy. Đây là điều mình nên để ý. Trên cuộc đời này không có gì thành công dễ dãi cả. tui nhớ câu nói này:
Ví thử đường đời bằng phẳng cả
Anh hùng hào kiệt có hơn ai?
Cho nên mình thấy trong cuộc sống ki gặp nghịch cảnh thì mình cảm giác rất là khó khăn, khó chịu và nhiều khi muốn bỏ cuộc. Nhưng nếu mình vượt qua rồi thì chúng ta mới thấy được giá trị của nó và thấy được sự trưởng thành của chính bản thân mình. Cuộc đời mình chưa bao giờ gặp phải những khó khăn thì không bao giờ mình trưởng thành được. Trong MƯỜI ĐIỀU TÂM NIỆM trong đó Đức Phật dạy rất nhiều điều và hầu như những điều đó toàn là nghịch lý, ví dụ: “ở đời đừng cầu không bệnh tật, vì không bệnh tật thì tham dục dễ sinh”. Tai sao lại như vậy? Khỏe mạnh là hạnh phúc, bớt tồn tiền chứ sao lại nói là đừng mong không bệnh tật. Chúng ta phải biết rằng: Ai cũng có thể xảy ra bệnh, nhiều người nói khi có bệnh rất là buồn. Thực ra sao mình phải buồn cơ chứ? Nếu trong cuộc đời này mình bệnh mà người khác không bệnh thì mình buồn, mình già mà người khác không già thì mình rất là buồn. Mình ra ngoài mình nhìn thấy nhiều người nhìn rất khỏe nhưng thực ra thì họ đang có bệnh đó, vì vậy nếu mình có bị bệnh hay già thì mình cũng không nên buồn. Không phải chỉ mình mình như vậy, tất cả mọi người trong chúng ta ai cũng như vậy hết. Như vậy điều gì nó cũng sẽ xảy ra với mình nên không có gì phải buồn hết. Thật ra bệnh tật là quy luật của cuộc đời,nhưng đôi khi bị bệnh tật mà con người mình chiêm nghiệm ra được nhiều điều và sẽ hạn chế được rất nhiều sai lầm trong đó. Bởi vì nếu mình khỏe mạnh mãi thì mình không biết dừng lại, khi đó không cẩn thận mình sẽ tạo ra các ác nghiệp. Trong nhiều lúc mình như vậy thì mình sẽ làm chủ được bản thân mình. Có một câu chuyện như sau:
Có một anh này, anh rất chán bản thân anh. Vì vậy anh đăng ký quân đi chiến trận. Trong lòng anh luôn nghĩ, có ai đó đâm chết anh đi cho rồi. Cho nên khi anh thấy mình không còn ước mơ, không có ước vọng gì đó cho cuộc đời. Cho nên khi ra ngoiaf chiến trận thì anh là người rất là quyết tử. Khi đi chiến trận thì tướng lĩnh rất phục anh ta, vì anh ta nhỏ con nhưng lại rất dũng cảm như vậy. Sau khi chiến trận đã xong rồi, và khao quân ban thưởng. Vị tướng quân này đã nói anh này rất nhiều để được vua ban thưởng, và anh đã được ngự y chữa bệnh. Sau thời gian thì anh này cũng đã khỏe lại và có chức tước, cuộc sống hạnh phúc…. Sau một thời gian thì chiến tranh lập lại, và triều đình tiếp tục chiêu quân. Và lần đầu tiên lần nào ra chiến trận anh cũng đi đầu tiên. Nhưng lần này thì anh này lại đi phía sau. Sau chiến trận kết thúc, vị tướng quân thấy lạ. Một người từng anh dũng, can đảm. Mà ngày xưathì ốm yếu, liều mạng như vậy. Vậy mà tại sao bây giờ lại đi đằng sau, sao lại nhát như vậy. Lúc đấy vị tướng quân mói lại hỏi: “Này anh! Tại sao ngày xưa anh ốm yếu bệnh tật nhưng lại như một cảm tử quân. Còn bây giờ khi khỏe mạnh thì anh phải làm được hơn như vậy chứ”. Thì anh này mới nói rằng: “Thưa tướng quân! Ngày xưa tui chán bản thân này, tui muốn chết đi cho rảnh nợ nên tui muốn chết. Nhưng bây giờ tui khỏe mạnh như thế này chết thì phí quá”.
Qua câu chuyện đó nói cho chúng ta biết trong những điều nghịch cảnh sẽ giúp cho chúng ta rất nhiều yếu tốt để thành công. Trong cuộc sống mình cũng vậy, khi mình làm các việc trong cuộc sống như: học hành, lập công danh sự nghiệp thì mình cũng phải có tư duy như vậy. Nếu như ai chuẩn bị lập gia đình mà dệt cho mình những con đường đầy hoa và hạnh phúc, thì cẩn thận bất hạnh xảy ra thì mình sẽ không thể nào sống được. Nếu mình tưởng tượng người yêu mình là một bà tiên nào đó trên trời rơi xuống hay mình tưởng tượng người yêu mình là một hoàng tử trong cuốn tiểu thuyết ngàn xưa. Nếu sự thật về đau khổ xảy ra thì con người mình sẽ suy sụp rất nhanh. Nếu ai đã đọc cuốn tiểu thuyết “Nghìn lẻ một đêm” thì chúng ta sẽ thấy được điều này. tui chỉ muốn nói với mọi người như sau: Trong cuộc đời tương đối không ai là thần thánh cả. Người yêu của mình có hoàn hảo cách mấy thì người đó vẫn là con người phàm chứ không phải là từ cõi trời xuống. Một người con trai trong mắt mình nó hoàn hảo cách mấy thì cũng là con người phàm trần thôi. Họ cũng có hỷ, lộ, ái, ố, tham, sân, si đầy dãy trong lòng của mình. tui đã từng nói rồi, một con người được coi...

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác