trungcpm

Download Đề tài Thực trạng của vấn nạn bạo lực học đường

Download miễn phí Đề tài Thực trạng của vấn nạn bạo lực học đường

Theo một số cán bộ quản lý ngành giáo dục, hiện nay không ít học sinh bị nhiễm
thói hư tật xấu do tiếp xúc nhiều với các trò chơi bạo lực trên mạng internet và cả bên
ngoài xã hội. Từ đó, không ít học sinh "học đòi" tổ chức thành băng nhóm đánh nhau.
Một cán bộ làm công tác quảnlý giáo dục cho biết, ông rất bất bình trước tình trạng
học sinh nói tục chửi thề "như ăn gỏi", thường xuyên vi phạm nội quy nhà trường và
hay giao du với bạn xấu bên ngoài rồi tụ tập thành băng nhóm gây mất an ninh trật tự
tại địa phương.

Để tải bản DOC Đầy Đủ thì Trả lời bài viết này, mình sẽ gửi Link download cho

Tóm tắt nội dung:

y mắng chửi,
đánh nhau, bố hay mẹ nghiện ngập... nên ngay từ nhỏ đã tiêm nhiễm vào đời sống
tinh thần các em tính bạo lực, sẵn sàng chống đối. Nhiều em có gia đình ly tán, gia
đình không có sự chăm sóc hay thiếu hụt sự chăm sóc của cha mẹ cũng là nguyên
nhân tạo cho các em sự hụt hẫng, khó khăn trong việc định hướng nhân cách và
thường có xu hướng bất cần, muốn khẳng định, chỉ cần có cơ hội xấu là bộc phát và
có hành vi hung tính, đánh nhau.
- Thực thế, trong xã hội hiện nay chúng ta đang sống, thử hỏi xem có bao nhiêu
phần trăm người làm cha mẹ trước khi sinh con được trang bị kiến thức về vấn đề
giáo dục con cái? Hay là đa phần chúng ta đều áp dụng hình thức “sao y” từ thế hệ
trước mà quên mất rằng cuộc sống đang biến đổi không ngừng. Đứng trước một vấn
nạn gì đó của con cái, chúng ta thường hay so sánh “ngày xưa, đâu có vậy ....” hay
“ngày xưa thì thế này v.v...” mà không nhận ra rằng ngày xưa chúng ta cũng đã từng
bị cha mẹ chúng ta chép miệng bảo “ngày xưa ...”.
- Áp lực cơm áo gạo tiền của cuộc sống đang làm cho bố mẹ và con cái trong ngôi
nhà dần dần xa cách nhau, bố mẹ quá căng thẳng trong việc tìm kiếm vật chất phục
vụ cho nhu cầu sống hàng ngày nên khi trở về nhà đã quá mệt mỏi, không còn thời
gian đâu để lắng nghe, để hỏi han trò chuyện với con cái. Con cái thì cũng không
muốn nói chuyện với cha mẹ vì thấy cha mẹ hình như không hiểu được mình, lúc nào
cũng chỉ la mắng hay giảng “đạo đức”. Có những đêm, đi cùng các bạn phóng viên
một số tờ báo lang thang trên đường phố để tìm tư liệu viết báo, tui gặp những bạn trẻ
lứa tuổi teen tụ tập ngoài phố vào lúc 1 – 2 giờ sáng, tui vẫn luôn ngạc nhiên tự hỏi
15
không hiểu ông bố bà mẹ nào lại có thể để con mình vắng nhà qua đêm như thế?!
Phải chăng họ cũng đang bận rộn với những “công việc riêng” của mình.
- Câu trả lời tui tìm được khi làm việc với một số em học sinh của một trường “đào
tạo theo tiêu chuẩn quốc tế” - đa phần các em học ở ngôi trường này đều là con nhà
đại gia trong nhiều lĩnh vực – qua nói chuyện với các em, tui thấy rằng, gần như suốt
ngày các em không hề gặp bố mẹ, ở trường 10 giờ mỗi ngày, đưa đón các em đi học
là người giúp việc và tài xế, về nhà cũng chỉ có người giúp việc nhà, còn bố mẹ thì
bận đi tập thể dục thẩm mỹ, bận đi bơi, bận tiếp khách và bận 1001 việc ...
- Gia đình chính là nơi hình thành cho các em nhân cách sống và cách ứng xử
trong xã hội văn minh, nơi giáo dục cho các em những cảm nhận đầu tiên về quan hệ
giữa con người với con người, giữa con người với thiên nhiên và giữa mỗi người với
chính bản thân mình. Làm sao các em có thể biết tôn trọng người khác khi thấy trong
gia đình bố mẹ không tôn trọng lẫn nhau, khi thấy bố mẹ quyết ăn thua đủ với hàng
xóm chỉ vì một chuyện nhỏ nhoi, khi các em không được học “một sự nhịn là chín sự
lành” mà chỉ thấy “một sự nhịn bằng chín sự nhục”.
- Vì thế, có thể thấy, trong vấn đề bạo lực học đường, sự thiếu quan tâm của gia
đình trong quá trình hình thành và phát triển nhân cách của các em lứa tuổi teen là
một nguyên nhân quan trọng, và có lẻ trong trường hợp này một câu nói đã xưa
nhưng không cũ “tiên trách kỷ, hậu trách nhân” – mỗi người làm cha mẹ hãy tự trách
bản thân mình trước khi trách xã hội.
Bài văn “lạ” và niềm khẩn thiết mong phụ huynh giật mình
“Đây là toàn bộ bài văn của một học sinh lớp 11. Bài văn được viết trên lớp trong
1 tiết, là bài viết số 5 theo phân phối chương trình của Bộ GD-ĐT. tui rất bất ngờ và
cảm giác cần chia sẻ với các bậc phụ huynh...”.
“Các vị hãy đọc đi để có được dù chỉ là một lần giật mình”- trích nội dung thư của
một cô giáo dạy văn.
16
Là giáo viên bộ môn, cô giáo này chưa kịp tìm hiểu rõ gia cảnh học sinh nên đã
đưa bài văn cho thầy chủ nhiệm và nhờ thầy có biện pháp trao đổi với bố cháu. Dù đã
gặp riêng học sinh và có những lời phê chí tình, chị vẫn cảm giác e sợ vì đã từng
biết có một học sinh nữ khi gặp rắc rối gia đình đã uống thuốc ngủ tự tử.
"Nếu các bậc làm cha làm mẹ không chú ý tới diễn biến phức tạp của tâm lý lứa
tuổi này, họ có thể đánh mất con trong gang tấc" - cô giáo viết
Không chú ý tới diễn biến phức tạp của tâm lý lứa tuổi này, họ có thể đánh mất con
trong gang tấc...
Dưới đây là nội dung bài văn “lạ” và lời phê của cô giáo:
Đề bài: Anh (chị) hãy trình bày suy nghĩ về vai trò của gia đình.
Bài làm
Gia đình là một thành phần quan trọng không thể thiếu của mỗi chúng ta. Nó vừa
là điểm khởi đầu cũng là nơi kết thúc của một đời người.
Chủ tịch Hồ Chí Minh từng nói: "Gia đình là tế bào của xã hội". Thật vậy, đó là
nơi nuôi dưỡng, chở che cho mỗi chúng ta từ khi còn bé cho đến lúc lớn, nó luôn ở
bên cạnh ta, nâng niu che chở cho mỗi chúng ta. Gia đình là nơi nuôi dưỡng tâm hồn
của mỗi người. Tất cả chúng ta ngồi đây ai cũng đã, đang và sẽ có một gia đình mà
chắc rằng nó sẽ không bao giờ được như tui mơ ước.
Trong quá khứ, tui đã từng có một gia đình, nơi đã nuôi dưỡng, che chở cho tui từ
lúc mới lọt lòng. tui sống trong tình yêu thương, đùm bọc của bố mẹ. tui sống, sống
trong sự quan tâm, sống trong sự chở che... Rồi dần dần, càng ngày tui càng núp
trong một cái bóng, cái bóng của chính tôi. Chẳng có gì tui phải đụng tay đến, tui
chẳng được làm những gì mà mình thích. Tất cả phải theo ý bố mẹ...
17
Bố vẫn thường dạy tui về cách sống, cách làm người... Nhưng thử hỏi đã bao giờ
tui được làm chính tôi... tui luôn tự tạo cho mình một cái vỏ bọc để che giấu đi con
người thực sự của mình. Mọi người thấy tui hay cười... nhưng có ai biết, đó chỉ là
những nụ cười giả tạo mà tui cố gắng để che giấu đi nỗi đau của chính bản thân
mình... tui đã từng ghét chính cuộc sống đó. Nhiều lần, tui đã cố gắng để thoát ra
khỏi cái vỏ bọc ấy. Nhưng rồi, tui lại càng tiến sâu hơn.
Một ngày nọ, tui phát hiện ra, bố tôi, người mà luôn che chở, dạy bảo cho tui lại là
một người... một người mà tôi... khinh bỉ... Đúng là cha nào con ấy... tui tự tạo vỏ
bọc cho mình để che giấu con người thật của tôi. Bố tui cũng thế, ông đã tạo ra cho
mình một cái vỏ bọc thật hoàn hảo để che giấu con người mình, lừa gạt tất cả, và cả
tôi.
tui sống vì cái gì??? Gia đình ư? Nhiều lúc tui đã dẫm đạp lên nó... tui tự tách
mình khỏi gia đình, và tách ra khỏi chính bản thân tôi. tui hoàn toàn là một con
người khác...
Nhiều lúc chán cuộc sống giả tạo đó, tui đã tìm, tìm đến một nơi, một nơi mà ở đó
không có sự giả dối, và hơn cả, tui được làm chính tôi: THẾ GIỚI ẢO. Dẫu biết rằng,
tất cả chỉ là ảo, nhưng những gì tui có thật gấp trăm nghìn lần cái thế giới mà tui
sống.
Ở đó, có người mà tui yêu, có sự quan tâm, có tất cả những thứ mà thế giới thật đã
có, hay không có... tui đã tìm lại được tiếng cườ...

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Thực trạng thanh toán quốc tế theo phương thức tín dụng chứng từ của ngân hàng techcombank Luận văn Kinh tế 0
D Thực trạng hoạt động của tổ chức Tài Chính Vi Mô CEP Luận văn Kinh tế 0
N Nhờ tải giúp em Thực trạng và các yếu tố tác động đến việc làm thêm của sinh viên Thành phố Hồ Chí Minh hiện nay (Luận văn thạc sĩ) - Phan Thị ThuThảo Khởi đầu 3
D Thực trạng quan hệ công chúng của Unilever đối với bột giặt OMO Marketing 0
D Chính sách của việt nam với mỹ và quan hệ việt mỹ những năm đầu thế kỷ XXI, thực trạng và triển vọng Văn hóa, Xã hội 0
D Thực trạng sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám chữa bệnh của người nhiễm HIV/AIDS Văn hóa, Xã hội 0
D thực trạng sử dụng thư viện của sinh viên trường đại học khoa học xã hội và nhân văn Luận văn Sư phạm 0
D THỰC TRẠNG CÔNG TÁC VĂN THƯ, LƯU TRỮ CỦA BAN DÂN VẬN TỈNH ỦY THÀNH PHỐ CAO BẰNG Văn hóa, Xã hội 0
D Thực trạng công tác phòng chống dịch bệnh covid19 của người dân tại phường nhật tân quận tây hồ - Hà Nội Y dược 1
D Thực trạng giao kết và thực hiện hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế của các doanh nghiệp Việt Nam Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác