nuocmatcuada_89

Tả một em bé

Bài làm 1

Bé Quang

Trong tổ em chỉ có cái Hồng là có em nhỏ. Nó sướng nhất vì mỗi mình nó được làm chị.

Tên em Hồng là Quang : Nguyễn Thanh Quang, Bé Quang đã lên bốn tuổi, rất mập và hồng hào. Cái đầu tròn vo. Cặp mắt to và sáng. Cái rốn lồi rất buồn cười. Tóc dày và đen nhánh. Miệng rộng, tai to, gặp cái gì cũng hỏi. Chân trái đeo vòng bạc, chạy đi chạy lại lon ton đón mừng các bạn của chị đến chơi. Em cho nó quả hồng xiêm, cái Thương cho cái bánh, nó đưa hai tay đón lấy và cúi đầu, Thank thật dễ thương.

Cái Hồng cho biết : bé Quang đã đòi mẹ sắm cho cái túi sách và hộp bút rồi đó. Nó bắt đầu đòi học chữ cái.

Hoàng Thiện Bình, 3D

Trường Tiểu học Kim Liên, Hà Nội*

Bài làm 2

Thằng Cu Khoai

Chị Lý muộn mằn : 35 tuổi mới có đứa con so. Hai vợ chồng đặt tên đứa con là “ cu Khoai”.

Chị Lý là nhân viên phục vụ của trường em. Thứ năm, thứ bảy hằng tuần, chị thường đưa con đến trường.

Cu Khoai đã bốn tuổi. Người tròn lẳn, nước da đen. Cặp mắt mở to thao láo. Cái đầu tròn vo, trọc lóc. Mẹ đi trước, nó bám theo sau. Mẹ nó đưa thông báo của thầy Hiệu trưởng đến lớp 3D, nó cũng đi theo vào .Nó chống tay vào hông, nghiêng nghiêng ngó ngó, nhìn các anh chị học bài. Rồi nó giơ tay vẫy chào, nheo mắt cười cười, bước ra còn ngoái cổ nhìn lại. Chú bảo vệ có con Mực rất to, rất hiền. Cu Khoai cưỡi lên làm ngựa hay vật nhau với con Mực, vui đùa như đôi bạn nhỏ. Nó nói,nó cười, nó reo…rất hồn nhiên. Anh chị nào cho quà, nó nhìn mẹ nó. Bao giờ mẹ nó nói : “ Con xin anh, con Thank chị đi…” thì nó mới dám lấy. Vừa nhận quà, vừa cúi đầu Thank như người lớn. Nó rất ngây thơ, hồn nhiên và lễ phép.

Chị Lý nói : “Nó ăn rất khỏe, mỗi bữa ăn ba bát cơm đầy” . Nó có trí nhớ tốt. Nó thuộc tên và quen nhiều anh, chị học trò. Hôm nào, cu Khoai đến lớp, bạn em, đứa nào cũng tranh nhau bế nó, dẫn nó đi tung tăng. Lâu lâu không thấy nó theo mẹ đến trường, bọn con gái lớp em lại thấy nhớ nó, hỏi thăm nó.

Nguyễn Thu Hằng, lớp 3D

Trường Tiểu học Kim Đồng – Bắc Cạn*

Các chủ đề có liên quan khác