Ruby_Thanh

Hoàn cảnh của mình là như thế này :

Mình có 2 cái máy, 1 laptop hiệu Lenovo, 1 PC

Mình đã cài nhiều phần mềm dùng để học tập, công việc .v..v... vào cái laptop

Bây giờ, mình muốn chuyển mọi thứ qua bên PC (ý mình là dữ liệu + windows của ổ C thôi)

Mọi người có cách nào không ? (mình rất bâng khuâng một điều, đó là nếu chuyển qua được rồi thì mấy phần mềm có chạy như bình thường không!)

thanks !

Edan

Nếu chỉ chép toàn bộ thư mục của ổ C qua ổ C thì mấy phần mềm không chạy được đâu bạn. Có một cách đơn giản là tạo 1 file máy ảo từ máy laptop của bạn rồi chép file máy ảo đó qua PC, dùng VM ware để chạy file máy ảo này, như vậy PC của bạn sẽ hoàn toàn giống với laptop, mặc dù có thể tốc độ sẽ chậm hơn, tùy vào cấu hình PC của bạn.

Aalam

Bây giờ, mình muốn chuyển mọi thứ qua bên PC (ý mình là dữ liệu + windows của ổ C thôi)

Mọi người có cách nào không ? (mình rất bâng khuâng một điều, đó là nếu chuyển qua được rồi thì mấy phần mềm có chạy như bình thường không!)

thanks ! Chuyển được hay không cũng còn tùy bạn ah, nhưng đa phần chuyển sang sẽ lỗi win, vì driver phần cứng khác nhau. Nếu là windows 7 thì mình khuyên bạn cứ thử chuyển xem. Nhớ tạo 1 bản backup windows trước khi ghost windows sang nhé.\

PS : Mình nhớ trên Bkav forum có bài viết về chuyển windows từ máy cũ sang máy mới khác cấu hình thông qua 1 phần mềm nào đó của China, nhưng khá là loằng ngoằng nên mình không nhớ.

Lorence

chuyển kiểu gì nhỉ bảo là 2 cái máy đều là pc thì chuyển ổ cứng là xong còn 1 pc 1 laptop thì khó lắm

keO_princess

chuyển kiểu gì nhỉ bảo là 2 cái máy đều là pc thì chuyển ổ cứng là xong còn 1 pc 1 laptop thì khó lắm có thật không đó

chocolove215

Dùng cáp mạng nối 2 máy vào thành mạng lan, share sang, có thể bạn dùng share bình thường hay nén file thành file torrent rồi chuyển.

t_h_151

dùng mạng land là ok!để đó đi chơi cả ngày về là hoàn thành!chúc thành công!

yennhu_02

dùng mạng land là ok!để đó đi chơi cả ngày về là hoàn thành!chúc thành công! mạng lan thì ntn Bác,e không hiểu cho lắm

thanhnha0805

ý bạn ấy là tháo ổ cứng máy này lắp sang máy khác đó mà =) ý là lắp vô windows + soft còn chạy được hay không đó, trừ khi hai máy (gần) giống cấu hình nhau

Dữ liệu thì đúng là ok, không bàn nhưng windows thì cũng có trường hợp chạy được như ban VNZ nói máy tương tự nhau, còn để hoạt động bt nên cài lại/

Kamron

Ok, thanks all nghe !

Mình xin tổng hợp các ý kiến lại :

- cài lại windows + soft

- Tạo máy ảo laptop trên pc, rồi dùng vn-ware để chạy.

- Mạo hiểm xem sao, nếu là win7 thì chuyển thử xem . Nhớ tạo 1 bản backup windows trước khi ghost windows sang.

- Dùng mạng lan để share dữ liệu giữa 2 máy

Mình sẽ cố gắng thử xem sao ! có kết quả sẽ báo cáo mọi người

roomykite

Chém gió quá trời đi! Chép dữ liệu thì được chứ chép windows đè lên Win, windows nó cho à vậy mà cũng chỉ cách này cách nọ.

Chuyện này mình đã từng làm cho những máy cài nhiều phần mềm cần chuyển windows sang máy khác. Có rất nhiều cách giải quyết nhưng mình góp ý bạn cách nhanh nhất là bạn tạo bản ghost (đa cấu hình nếu bạn rành) từ laptop xong ghost sang PC. Sau khi ghost xong bạn vào gỡ các driver audio, card màn hình và card mạng xong bạn cài lại driver tương thích.

badb0y.online

dữ liệu thì bạn copy sang may pc là được, còn windows và soft thì mình nghĩ là bạn dọc cách làm ghost all main rồi bạn lưu gost bản windows ở laptop rồi copy sang pc và bung ghost ra, cach này hơi lằng nhằng nhưng nếu nhưng phần mềm ở trên windows bạn không thể cài lại vì 1 vài lý do nào đấy thì đây là 1 cách , không thì bạn cứ cài lại windows + soft cũng nhanh thôi

trunghieu_2810

thanks ! Tạo file ghost đa cấu hình rồi quẳng sang bên máy PC

ngan25h

khó lắm đa phần lỗi Đúng là có trường hợp lỗi nhưng không khó giải quyết vì đây là PC. Chỉ cần đưa đĩa windows vào repair lại. Chỉ nên dùng cách chuyển trên khi máy có quá nhiều soft không thể cài lại được vì đã mất file cài đặt và cài thì tốn quá nhiều thời gian.

Các chủ đề có liên quan khác