metal_NS

các bạn cho e e hỏi ngu cái này cái. Thường thì người ta cài menu boot đĩa Hirent boot vào trong thư mục ổ C. E muốn cài nó vào Ổ D thì có được không và cách làm thì ntn? Cho e hỏi thêm một trường hợp. Nếu giả sử mình cài vào ổ D và máy lỗi cần Ghost win. đang ghost giữa chừng thì mất điện và ỗ C trống trơn thì mình cò vào được menu boot để ghost lại được không. vì máy e không có ổ CD-Rom và không hỗ trợ boot bằng USB. Mong được các bạn chia sẽ. Em hỏi ngu thì đừng nén đá e.

bigsun2007

Bạn nên tích hợp Hiren 's bootcd vào menu boot để ghost khi cần. Nếu đang ghost mà tắt ngang hay mất điện thì lỗi windows & mất menu boot luôn.

razvanvoicu79

"vì máy e không có ổ CD-Rom và không hỗ trợ boot bằng USB. "

Máy gì thế nhỉ!

Đời mới quá hay đời cũ quá?

Cái cổ nhất tui thấy thì nó vẫn nhận boot từ CD

Câu hỏi của bạn:

1. "Thường thì người ta cài menu boot đĩa Hirent boot vào trong thư mục ổ C. E muốn cài nó vào Ổ D thì có được không và cách làm thì ntn? "

Phân cùng C:/ đó là phân vùng khởi động của hệ thống, menu boot phải ở đó chứ!

Có khởi động ở p/v D:/ đâu?

Vậy không được!

2.

"Nếu giả sử mình cài vào ổ D và máy lỗi cần Ghost win. đang ghost giữa chừng thì mất điện và ỗ C trống trơn thì mình cò vào được menu boot để ghost lại được không"

Không cài được lên D:/ thì đừng hỏi câu này!

Lưu ý thêm là bạn muốn cài lên D để làm gì?

hai_yen140488

Bạn nên tích hợp Hiren 's bootcd vào menu boot để ghost khi cần. Nếu đang ghost mà tắt ngang hay mất điện thì lỗi windows & mất menu boot luôn. . Vậy là dù minh tích hợp Hiren ghost vào ổ D thì cũng vậy đúng không bạn. Còn nếu làm một phân vùng recovery như bài này thì sao. và tích hợp luôn menu ghost vào đó. nếu mất windows khi đang ghost thì khi đó có vào được phân vùng recovery nữa không hay cũng potay.com. Mong bạn tra lời giúp vì máy mình mới bị như thế và đem ra tiệm nhờ cài lại cái windows mất 330k (quá đắt cho một cái winxp)

Có thể đổi ổ đĩa cài hiren ghost tự do nhưng nếu đang ghost mà cúp điện thì đảm bảo bị mất meni boot, windows bị lỗi có thể die luôn cái máy vì không còn meni boot. Bị vậy nó chém 320k là còn tương đối ổn đó

quyquang61

1. Chức năng menu boot chỉ thực hiện dc trên ổ vừa active và có sẵn hđh

2. "Nếu giả sử mình cài vào ổ D và máy lỗi cần Ghost win. đang ghost giữa chừng thì mất điện và ỗ C trống trơn thì mình cò vào được menu boot để ghost lại được không. vì máy e không có ổ CD-Rom và không hỗ trợ boot bằng USB" - Mình thì cũng tương tự như bạn lovemytalili2, vừa test khá nhiều máy, từ cổ nhất tới mới nhất, đều có khả năng boot từ usb. Máy bạn không có cd-rom lẫn usb boot thì mình cũng pó tay. Mất điện và ổ C trống trơn -> không có hđh không thể ghost từ chương trình OneKey Ghost. Tốt nhất là nên đem tiệm kiu họ gắn cd-rom và boot từ cd-rom để ghost.

Berenger

Máy gì thế nhỉ!

Câu hỏi của bạn:

1. "Thường thì người ta cài menu boot đĩa Hirent boot vào trong thư mục ổ C. E muốn cài nó vào Ổ D thì có được không và cách làm thì ntn? "

Vậy không được!

2.

"Nếu giả sử mình cài vào ổ D và máy lỗi cần Ghost win. đang ghost giữa chừng thì mất điện và ỗ C trống trơn thì mình cò vào được menu boot để ghost lại được không"

Lưu ý thêm là bạn muốn cài lên D để làm gì? Không phải là không boot được từ ổ CD mà là ổ quá cũ không đọc thôi. Nếu mình tạo một phân dùng Recovery và làm như bài chỉ dẫn này thì sao . xin lỗi mình chèn link sao không được. Thông cảm (máy e không hỗ trợ boot từ usb máy em VGN-FS8900 vừa ktra kĩ rồi. Mua cũng từ năm 2004.Ngèo nên vẫn chưa đỗi

embels_b

Máy gì thế nhỉ!

Câu hỏi của bạn:

Vậy không được!

2.

Lưu ý thêm là bạn muốn cài lên D để làm gì? Trả lời bạn multivitamin:

1. Được. Cài menu boot lên ổ nào cũng được. Cách làm từ từ nói sau.

2. Phụ thuộc vào file ghost của bạn. hay có thể không bị mất dù file ghost như thế nào. Khi file ghost làm từ 1 máy tính Set active ở phân vùng nào (primary1, 2, 3, 4 hay extended) thì máy bạn sẽ được Set Active vào phân vùng ấy. Khi mấy điện không biết nó ra sao tùy tiến trình bung ghost tới đâu. Ý kiến chủ quan.

-Khởi động:

Có MBR master boot R... quy định 1 cái file để boot, tìm tới file boot này rồi khởi động, tìm tất cả nơi trên HDD.

Không set MBR thì sẽ chọn phân vùng nào Active thì khởi động. Tìm phân vùng active từ Primary 1, 2... => Extended.

Có PBR Partition Boot R... ở mỗi phân vùng quy định nếu khởi động phân vùng đó tìm đến file boot đó rồi khởi động.

Ổ C hay D không phải là vấn đề. Window chọn ổ active là ổ C. Thường ổ hệ thống là ổ C:/. Nhưng Có thể ổ đặt ổ hệ thống là D...

hanhoc411

bạn cài vào usb mà dùng. khi đang ghost mà mất điện thì khi nào có điện lại ghost lại từ đầu

Đọc bài của bạn Quanggaan thì không hiểu cho làm vì không biết cái MBR master boot là cái gì nó có phải một phần của Phần mềm Boot Ice không. bạn có thể nói rõ về cách làm một tí không. Mình không có ý định đặt ổ hệ thống là ổ D. tại mấy bạn trên đọc hiểu lầm thôi

ndanha

Đọc bài của bạn Quanggaan thì không hiểu cho làm vì không biết cái MBR master boot là cái gì nó có phải một phần của Phần mềm Boot Ice không. bạn có thể nói rõ về cách làm một tí không. Mình không có ý định đặt ổ hệ thống là ổ D. tại mấy bạn trên đọc hiểu lầm thôi Nói thế này nhé: Khi khởi động BIOS kiểm tra phần cứng xong, sẽ chọn khởi động từ đâu, đĩa mềm, CD, Ổ cứng Hardisk Drive. Khi chọn ổ cứng: đầu tiên tìm cái đoạn chương trình ở đầu đĩa cứng là MBR. MBR qui định khởi động thế nào từ cái nào.
.

Nếu không quy định( hay windows NT5x, 6X) thì tìm đoạn chương trình ở mỗi Phân Vùng, phân vùng nào set active thì chạy cái đó (window, chỉ có primary mới được chọn ...).

Bạn muốn cái phân vùng Recover thì Set MBR Lvyanan vô fan vùng 0*EF đó. có bài chỉ dẫn rồi.

chimcucku7

Thank bác nhiều e hiểu rồi. tối nay sẽ thử với cái desktop trước. Thank bác lần nữa. Kiến thức bác thật nhiều

Maddox

mất điện thì mang đĩa ra xài thôi bác Không có ổ CD-Rom đem đỉa ra xài

Các chủ đề có liên quan khác