cute_bear_115

Hix mấy bác ơi giúp em với, cái máy nhà em không biết bị gì mà bi giờ bật Modem lên lại không vào mạng được nữa rồi.

Máy nhà em bị hư em mang đi sữa, khi mang về vẫn thấy như cũ và em gắn modem vào ( modem ADSL SpeechTouch 510 v6/ 530 v6) thì không vào được. Bình thường thì em vào vẫn bình thường nhưng nay lại không được (Nhà em đang xài mạng của MegaVNN Easy) .Em liền rút cái dây của modem gắn qua bên laptop thử thì vần được, vào mạng bình thường. Trong khi đó cả 2 máy đều thiết lập như nhau

Cả hai máy đều như nhau hết . Bên laptop thì em vào trang chủ modem và config IP đều tốt nhưng cái máy để bàn thì ngược lại

các bạn giúp em với nha

Elliot

có thể gán địa chỉ ip cho máy bạn (4 hàng)192.168.1.2 255.255.255.0 192.168.1.1 192.168.1.1

Nếu modem đang bật DHCP thì không cần gán ip

vào cửa sổ DOS, gõ lệnh: ipconfig /all để xem toàn bộ thông tin ip

dùng lệnh ping 192.168.1.1 -t để kiểm tra máy<->modem

ping 203.162.4.190 -t kiểm tra máy<->internet

Nếu không dc thì kiểm tra lại card mạng, rồi config lại modem

Làm không dc nữa thì kêu chuyên viên tới làm giúp

andyduong_1989

sao pác không ping thử địa chỉ IP của modem thử coi xem thủng ko? Nếu không thủng thì tíh típ

nguyendai_tk3

ah, pác thử kiểm tra xem máy có bị dính virus ko? Lúc trước em bị 1 con nó không cho vô mạng mặc dù ping vẫn thủng.

haihcmuns_06

Quote:

Được gửi bởi phamduyvt

có thể gán địa chỉ ip cho máy bạn (4 hàng)192.168.1.2 255.255.255.0 192.168.1.1 192.168.1.1

Nếu modem đang bật DHCP thì không cần gán ip

vào cửa sổ DOS, gõ lệnh: ipconfig /all để xem toàn bộ thông tin ip

dùng lệnh ping 192.168.1.1 -t để kiểm tra máy<->modem

ping 203.162.4.190 -t kiểm tra máy<->internet

Nếu không dc thì kiểm tra lại card mạng, rồi config lại modem

Làm không dc nữa thì kêu chuyên viên tới làm giúp

Hix, em cũng vừa làm như bác rồi nhưng configip vẫn hok được thế mới chán. Mà cái chỗ IP có 3 dòng thôi mà bác: IP Address, Subnet mask và Default gateway. Thế cái chỗ DNS Server có cần điền vào khôg bạn??

Courtnay

cho em hỏi với:

con laptop của em đang dùng mạng bình thường tự nhiên cũng bị mất mạng rùi sau đó không vào được nữa lun, chỉ còn biểu tươnngj wf thui,

cămd sây mạng vào cũng không sáng, khi cắm vào máy bàn thì vẫn được

bác nào biết giúp với,

b0y_b0m

Quote:

Được gửi bởi vuhung.qtkd

cho em hỏi với:

con laptop của em đang dùng mạng bình thường tự nhiên cũng bị mất mạng rùi sau đó không vào được nữa lun, chỉ còn biểu tươnngj wf thui,

cămd sây mạng vào cũng không sáng, khi cắm vào máy bàn thì vẫn được

bác nào biết giúp với,

Bạn dùng hệ điều hành gì ? Hướng dẫn cho windows XP: Start - Control panel - Network connections (hay Start - Run - ncpa.cpl - , nhìn phần local area connection xem có bị disable không ? Nếu có thì chuột phải, chọn enable.

Lỗi này rất phổ biến và có thể áp dụng được cho các câu hỏi trong topic này.

Các chủ đề có liên quan khác