mysteryboy18

Trích từ bài của seagod viết lúc 22:40 ngày 10/07/2008:

có bác nào có phần mềm kiẻm tra xem có ai dùng trộm wireless của mình không, và liệu có cách để kick nó ra không

Như bác NoRules nói, tốt nhất là bạn đưa model # cục wireless router của bạn ra thì mới dễ hướng dẫn.

Để bảo vệ mạng wireless thì có cách đơn giản và rất hiệu quả là dùng khóa WPA/WPA2, chuẩn g. Tuyệt đối không dùng WEP. Ngòai ra thì còn có thể dùng thêm chức năng lọc MAC address nữa, nhưng mà cái này dùng cũng được, không dùng cũng chả sao, vì thực tế là chuyện clone MAC address có thể làm rất dễ dàng.

Quay lại câu hỏi của bạn. Câu trả lời là có, bạn cần log vào trang admin của cục wireless router, địa chỉ thường là 192.168.1.1 (linksys) hay 192.168.2.1 (belkin). Tìm đến mục DHCP clients list, ở đây chứa thông tin về tất cả các MAC address vừa truy cập vào, và IP được gán cho các MAC addresses đó. Bạn kiểm tra coi có cái MAC lạ lạ nào thì đưa nó vào black list trong MAC filter là xong.

Nếu không biết làm thì quăng model# cục router lên đây

Kenn

các bạn ơi, trong Vista thì tắt cái của nợ này ở đâu thế? Lâu lâu nó lại nhảy ra hỏi, không chương trình này thì chương trình khác muốn hiện thông báo mà bị chặn lại (dịch như thế hử)

Nyle

Đúng là trong Vista mỗi lần chạy một chương trình là nó hỏi, tắt thế nào nhỉ :|

Tắt cái user account control của Vista đi, ở trong phần quản lý user account ấy.

http://www.petri.co.il/disable_uac_in_windows_vista.htm

Được tiacay sửa chữa / chuyển vào 10:40 ngày 12/07/2008

tony_tony_phq

Trích từ bài của tiacay viết lúc 10:39 ngày 12/07/2008:

Tắt cái user account control của Vista đi, ở trong phần quản lý user account ấy.

http://www.petri.co.il/disable_uac_in_windows_vista.htm

Được tiacay sửa chữa / chuyển vào 10:40 ngày 12/07/2008

Câu này là trả lời cho lão mèo, còn em tắt cái này đi từ lâu roài, còn cái tình trạng trên thì chịu.

duc_phuc_chien

Cứu tớ với,hôm rồi không hiểu sao mà tớ bị dính cái Antivius xp 2008,nó làm tớ khổ sở quá đi,bác nào có cách nào chỉ tớ remove cái thứ chết tiệt này với.(kỹ kỹ chút nha,tại tớ không rành pc lắm).Thank vô cùng!

thanhnha0805

Trích từ bài của conchay9999 viết lúc 13:05 ngày 12/07/2008:

Cứu tớ với,hôm rồi không hiểu sao mà tớ bị dính cái Antivius xp 2008,nó làm tớ khổ sở quá đi,bác nào có cách nào chỉ tớ remove cái thứ chết tiệt này với.(kỹ kỹ chút nha,tại tớ không rành pc lắm).Thank vô cùng!

Gỡ bỏ XPAV

1. Khởi động vào safemode.

2. Xóa thư mục C:\Program Files\xpantivirus.

3. Khởi động lại.

4. Download và chạy file sau:

http://download.bleepingcomputer.com/reg/FixXPAV.reg

5. Xoá thư mục:

C:\Documents and Settings\All Users\Start Menu\Programs\XP antivirus

C:\program files\XPAntivirus\(cái này có thể vừa xoá ở bước 2 nhưng chương trình làm ra (tạo) lại)

6. Xoá nốt các shortcut ở quick lauch và desktop

7. Khởi động lại.

8. Để an toàn cho chạy một chương trình diệt virus quét lại toàn bộ máy.

p/s : chỉ dẫn thế này vừa kỹ chưa

Được vespa84 sửa chữa / chuyển vào 14:14 ngày 12/07/2008

chidoan3dongda

Ai có cái proxy Việt Nam nào xịn xịn cho mình xin??? đang cần gấp, mấy trang web nó cứ bắt proxy VN mới điên, tìm trên free proxy trên mạng toàn bị die, không thể vào được

luudieuha

Trích từ bài của khiemtr viết lúc 23:43 ngày 10/07/2008:

Trích từ bài của seagod viết lúc 22:40 ngày 10/07/2008:

có bác nào có phần mềm kiẻm tra xem có ai dùng trộm wireless của mình không, và liệu có cách để kick nó ra không

Như bác NoRules nói, tốt nhất là bạn đưa model # cục wireless router của bạn ra thì mới dễ hướng dẫn.

Để bảo vệ mạng wireless thì có cách đơn giản và rất hiệu quả là dùng khóa WPA/WPA2, chuẩn g. Tuyệt đối không dùng WEP. Ngòai ra thì còn có thể dùng thêm chức năng lọc MAC address nữa, nhưng mà cái này dùng cũng được, không dùng cũng chả sao, vì thực tế là chuyện clone MAC address có thể làm rất dễ dàng.

Quay lại câu hỏi của bạn. Câu trả lời là có, bạn cần log vào trang admin của cục wireless router, địa chỉ thường là 192.168.1.1 (linksys) hay 192.168.2.1 (belkin). Tìm đến mục DHCP clients list, ở đây chứa thông tin về tất cả các MAC address vừa truy cập vào, và IP được gán cho các MAC addresses đó. Bạn kiểm tra coi có cái MAC lạ lạ nào thì đưa nó vào black list trong MAC filter là xong.

Nếu không biết làm thì quăng model# cục router lên đây

Modem là con Linksys WAP54G

Nhưng khi gõ 192.168.1.1 vào địa chỉ ở IE thì toàn baó

Internet Explorer cannot display the webpage

Làm thế nào giờ hả các bác

Mà rõ ràng trước mình vừa setup modem này bằng đúng trang này đâý chứ

th1.gif Hải cẩu... con   th1.gif

baby

Rudy

Trích từ bài của seadog viết lúc 20:52 ngày 13/07/2008:

Modem là con Linksys WAP54G

Nhưng khi gõ 192.168.1.1 vào địa chỉ ở IE thì toàn baó

Internet Explorer cannot display the webpage

Làm thế nào giờ hả các bác

Mà rõ ràng trước mình vừa setup modem này bằng đúng trang này đâý chứ

Bác xem lại IE có đặt proxy ko.

Đặt proxy không vào dc modem đâu.

Dùng FF, Opera.....dc mà :D

Bevis

đảm bảo là không dùng proxy, máy ở nhà mình mà

Cả IE và FF đều báo lỗi như thế

Quên, FF báo lỗi là Time out

Được seadog sửa chữa / chuyển vào 21:15 ngày 13/07/2008

nang_la30

Nếu đúng là trước bác vẫn vào bằng 192.168.1.1 để config thì chắc là mất kết nối với modem rồi.

Ping thử đến là biết.

Thế bác vào mạng kiểu gì đây

hoang_khiem93

Trích từ bài của hdoraemonk viết lúc 21:45 ngày 13/07/2008:

Nếu đúng là trước bác vẫn vào bằng 192.168.1.1 để config thì chắc là mất kết nối với modem rồi.

Ping thử đến là biết.

Thế bác vào mạng kiểu gì đây

Nói đến ping là chịu thua rồi vì ngộ hổng hiểu cái này

Nói thực là tớ vẫn vào mạng ngon lành

Đại khái thế này nhé

Con modem là con Zoom X5, vẫn kết nối đến nó bằng 10.0.0.2 ngon (dùng cho con để bàn)

Con AP là Linksys, bây giờ k biết kết nối đến nó thế nào, nhưng dùng con laptop vào mạng bằng wifi vẫn vô tư

baby

tonluonganh

Vẫn còn dùng con X5, ái một bác quá

Theo tớ nghĩ thì con Zoom nó cấp IP động cho con Linksys rồi, nên con AP thế nào cũng có IP thuộc lớp 10.0.0.xxx. Bác dùng laptop mở status của wifi connection xem gateway của nó là gì. Thường thì cả 2 con đều bật DHCP, nhưng con Linksys thì để ở chế độ chờ (nó kiểm tra trong mạng có DHCP server nào không, nếu không thì nó mới bật DHCP). Cứ mở cái status của wireless adapter trên laptop và lấy IP của gateway gõ vào trình duyệt là ok thôi.

BTW, nick xì độc đổi chủ rồi à?

Trích từ bài của kuteoqn viết lúc 13:05 ngày 14/07/2008:

Vẫn còn dùng con X5, ái một bác quá

Theo tớ nghĩ thì con Zoom nó cấp IP động cho con Linksys rồi, nên con AP thế nào cũng có IP thuộc lớp 10.0.0.xxx. Bác dùng laptop mở status của wifi connection xem gateway của nó là gì. Thường thì cả 2 con đều bật DHCP, nhưng con Linksys thì để ở chế độ chờ (nó kiểm tra trong mạng có DHCP server nào không, nếu không thì nó mới bật DHCP). Cứ mở cái status của wireless adapter trên laptop và lấy IP của gateway gõ vào trình duyệt là ok thôi.

BTW, nick xì độc đổi chủ rồi à?

Chào bác BCD, lâu lắm không gặp

Nick Sì đọc tớ vẫn dùng đây mà

BTW, không tìm thấy bất cứ 1 cái gateway nào trong wireless properties của máy tớ, toàn bộ để trống

baby

mtram_95

Trích từ bài của seadog viết lúc 21:48 ngày 14/07/2008:không tìm thấy bất cứ 1 cái gateway nào trong wireless properties của máy tớ

Bác vào status của nó ấy chứ, chọn tab Support là thấy ngay, tương tự thế này này:

cao_nguyen3272

Tìm ra rồi, Gateway vẫn là... 10.0.0.2 (giống y gateway của con modem)

và vào đó là vào trang quản lý của con X5

baby

sevenlove_8k

Trích từ bài của seadog viết lúc 22:45 ngày 14/07/2008:

Tớ tưởng đấy là gateway của máy bàn? Máy xách tay kết nối bằng wireless mà vẫn chung gateway à? Quái nhỉ?

lo_lem169

Trích từ bài của kuteoqn viết lúc 17:53 ngày 15/07/2008:

Trích từ bài của seadog viết lúc 22:45 ngày 14/07/2008:

Tớ tưởng đấy là gateway của máy bàn? Máy xách tay kết nối bằng wireless mà vẫn chung gateway à? Quái nhỉ?

cái này phải nói là y học bó tay. Mình cũng chưa gặp qua trường hợp này bao giờ.

Thôi lỡ vào trang quản trị của con Zoom đó thì tìm cái client list của nó, tìm IP của con AP coi sao. Tìm thấy rồi thì dùng con laptop mà truy cập vào IP đó coi có đến được trang admin của AP không.

Các chủ đề có liên quan khác