damdamconuong

Trước đây tui từng làm nhân viên bảo vệ cho Dịch vụ bảo vệ chung cư . Và gần đây tui điều về một khu chung cư để làm việc, khu chung cư mà gia đình tui sinh sống.
Với chi phí ít ỏi, nên tui chọn cách mà mua chung cư để sống và ở. Nhưng gần đây, tui thấy rất nhiều người phàn nàn về việc sống ở chung cư, bất tiện. Rồi các vụ án xảy ra ở chung cư. Điển hình là vụ án: Cái chết trong thang máy của người bảo vệ

Bản thân tui chỉ suy nghĩ đơn giản:

Hiện nay các căn hộ chung cư giá rẻ đang mọc lên như nấm, mà hầu hết là các căn hộ đã hoàn thiện hay đã xây xong thô, không phải rơi vào tình trạng mua nhà trên giấy và chờ đợi hết năm này đến năm khác không biết đến bao giờ mới được bàn giao nhà. Như vậy bạn sẽ không phải chờ đợi quá lâu để có thể sống trong ngôi nhà của chính mình.

Ở chung cư có rất nhiều ưu điểm như: gần chợ, trường học, bệnh viện, một số chung cư còn có khu vui chơi cho trẻ em thậm chí là trường mẫu giáo. Chung cư nếu ở trên tầng cao sẽ được hưởng bầu không khí trong lành, sạch sẽ, thoáng mát. Ở chung cư cũng an toàn hơn vì hầu hết các chung cư mới đều có quản lý, bảo vệ, và camera theo dõi.

Phần lớn các chung cư đưa vào sử dụng đều đã được cấp sổ đỏ, sổ hồng hay có hợp đồng mua bán nên việc sang tên sẽ dễ dàng hơn, sau khi sang tên xong việc vay ngân hàng hay làm các thủ tục pháp lý khác cũng dễ hơn.

Có rất nhiều ưu điểm khi mua nhà chung cư như:
  • Với những chung cư cao cấp bạn dễ dàng có được mọi tiện ích hiện đại chỉ trong vài bước chân. Từ chỗ chơi cho trẻ con khuôn viên, cây xanh đến bể bơi, phòng tập thể dục thẩm mỹ, sân đánh tennis, tất cả đều đồng bộ và hiện đại.
  • Tất cả các phòng đều nằm trên một mặt bằng, không phải leo cầu thang. Tình cảm gia đình từ đó cũng “ấm cúng” hơn.
  • Đời sống văn minh hơn. Mọi thứ đều được ban quản lý điều tiết và giải quyết
  • An ninh tốt hơn do được bảo vệ 24/24.
  • Căn hộ chung cư đặc biệt phù hợp nếu bạn có con nhỏ. Vì ở đó có sân chơi cho bé, bé được giao tiếp với các bé cùng trang lứa trong một môi trường thoáng mát, rộng rãi và an toàn.
  • Nếu bạn ở tầng cao, từ tầng 8 trở lên không khí sẽ rất thoáng đãng và mát mẻ. Bên cạnh đó, bạn sẽ có view đẹp, nhà lúc nào cũng lộng gió.
  • Ở chung cư, bạn sẽ không bao giờ phải lo về mối mọt, ruồi, muỗi, chuột bọ.

tui thấy nhà chung cư phù hợp với một gia đình trẻ có con nhỏ, gia đình bạn đã không có điều kiện thì nên mua chung cư đi. Còn nếu cố dành dụm để mua đất để xây nhà, không biết đến bao giờ bạn mới có nhà mà ở. Người Việt mình giờ vẫn đang bị cuốn vào vòng xoáy nhà cửa, đi làm cả đời để tích tích cóp cóp mua cho được cái nhà dưới đất. Như vậy thật là khổ. Vợ chồng trẻ có thu nhập ổn định theo quan điểm của tui cứ ở chung cư là hợp lý nhất. Dần dần quan điểm sống chắc sẽ thay đổi. Làm sao cho mọi thứ nó phục vụ mình chứ không hơi đâu nai lưng kiếm tiền rồi chỉ để nhăm nhăm mua nhà.

Bản thân tui cũng ở chung cư nhiều năm và cảm giác khá thoải mái. Tiền phí dịch vụ hàng tháng cũng không quá đắt, chỉ vài trăm nghìn. Chung cư còn có hẳn một ban quản lý, khi hỏng hóc gì gọi cái là có người của ban quản lý đến xem xét ngay nên bạn không cần e sợ nếu ở chung cư bị thiếu cái nọ, hỏng cái kia...
Còn về phần có rất nhiều các vụ án xảy ra ở khu chung cư, nhưng không hẳn là như vậy. Đó là ý kiến của riêng tôi.
Vì vậy vợ chồng bạn nên cân nhắc ở chung cư là hợp lí nhất.

Các chủ đề có liên quan khác