liketlyapi

Cá thái hổ là 1 trong những loài cá cần sự am hiểu mới có thể nuôi, nếu không, chắc chắn nó sẽ ra đi ... :(

các bạn đọc 1 số trích dẫn và sẽ đúc rút ra kinh nghiệm

Chú em nó không thích muối cho lắm

Lúc đầu mình nuôi cá hổ bắc chết cũng nhiều. Thấy đa số mấy em nó đều chết vì khi thay nước xong. Có phải khi thay nuoc xong mấy con hổ bắc của bro nó hay boi len NGoi lên mặt nước, miệng dài ra phải không? Bạn làm thử như mình xem có khắc phục được không?
Mổi lần thay nước bạn nên cho nước vào trong hồ từ từ thôi, đừng cho nước vào nhanh quá, nước chảy vào hồ càng chậm càng tốt. Mỗi lần thay thì chỉ 1/3 nước trong hồ củ. Trong quá trình thay nước bạn thấy cá có dấu hiệu bơi trên mặt nước bạn nên tạm dừng đưa nước vào hồ. Sau đó sục Oxy nhiều vào. Bạn nên hạn chế bỏ muối vào. Bạn nên mua một bộ test về Amoni(NH3/NH4) về kiểm tra chất lương nước. Nếu NH3/NH4 cao thì cá hổ bắc con cũng có triệu chứng này. Bạn đừng cho nó ăn no quá. Bạn thử kiếm một em nuôi thử đi. Chúc bạn nuôi thành công

Chú em nó thích PH thấp <7 là tốt nhất

Bạn nên sắm cái giấy quỳ tím hay mua dung dịch đo độ PH cho chắc ăn. Nếu muốn thử PH mà không cần máy móc, mình có mẹo, thử cho nhiều muối vào hồ, rồi xem cá có ngoi lên mặt hồ không, nếu ngoi tức là PH bạn đang cao đó, cách giảm có lẽ là đơn giản là dùng Lá Bàng, hay cho vài giọt tranh vào.
Nhưng nói chung là phải từ từ, không có là nguy hiểm lắm đó

Cách cho cá ăn:
Em này khá khó cho ăn, nó chỉ ăn đồ sống, tôm, cá sống. Nên cần ngâm cá mồi trong muối hay thuốc trước khi cho vào để để hạn chế mầm bệnh
Ngoài ra nếu bạn kiên trì thì nên tập cho nó ăn đồ Đông lạnh...

Các chủ đề có liên quan khác