Bradig

Tả cái mũ của em hay của bạn em.

Bài làm 1

Cái mũ vải của em trong lễ khai trương là của cậu Minh công tác ở Sở Điện lực Hà Nội, gửi ông ngoại đem về cho.

Cái mũ cói trải qua một năm dãi dầu mưa nắng đã xỉn lại tồi tàn. Mỗi lần em đội đến lớp, bọn con Chi, thằng Kình chế em là “Quý tử cá gỗ”! . Đầu năm học mới, lên lớp Ba,mới được đội cái mũ mới, em thấy mình lớn hẳn lên, đàng hoàng và oai vệ lắm. Một số bạn trong lớp cầm lấy xem, rồi tấm tắc khen : “Đẹp quá ! Oách quá!”

Cái mũ vải hiệu “Ana”, nhãn mác màu đen thêu đường viền trắng, có hàng chữ vàng chạy vòng quanh. Hình như đó là tiếng Anh chẳng biết nghĩa là mô tê gì! Mũ có sáu múi hình tam giác. Đỉnh mũ có cái núm tròn đỏ rất xinh. Múi mũ nào cũng có một lỗ thông hơi xoáy tròn thêu bằng chỉ màu rất đẹp. Mũ có hai lớp vải : phía ngoài là vải ka ki dày màu xanh da trời; phía lớp bên trong bằng lụa màu vàng nhạt. Cái lưỡi trai phía trước màu xanh nước biển, vểnh lên rất khéo. Gáy mũ có một khoảng trống bằng nửa vòng tròn, có khóa bằng thép không gỉ.

Cái mũ thật vừa khít đầu em. Em khoe với các bạn : “Cái mũ đẹp này là quà tặng của cậu Minh gửi từ Thủ đô về cho tớ đó !”. Nhiều đứa lắng nghe mà trố mắt lên.!

Thái Duy Tuyên, lớp 3E

Trường Tiểu học Lệ Ninh – Quảng Bình*

Bài làm 2

Thủy là bạn học của em, học cùng tổ, cùng lớp. Thủy giống mẹ, nước da trắng, tóc xanh mượt, rất xinh đẹp.

Thủy đội mũ vải, mặc váy xanh, áo sơ mi trắng đi học. Bạn nào trong lớp 3A cũng khen Thủy đẹp và học giỏi. Cái mũ vải Thủy đội có 5 múi, mỗi múi một màu : trắng, đỏ, tím , vàng, xanh. Không rực rỡ, lòe loẹt nhưng rất trang nhã. Vành mũ màu xanh lơ da trời. Cái mũ vải đã làm nổi bật cặp má hồng bầu bĩnh của Thủy. Hình ảnh Thủy, đầu đội mũ vải màu, vai khoác túi sách, chân đi giày vải từ ngoài hiên bước vào lớp đã để lại cho em nhiều ấn tượng. các bạn reo lên : “Thủy đã đến rồi, chúng mình cùng ra sân nhảy dây…”. Thủy cười, có cái núm đồng tiền càng xinh. Ba con chim màu nâu, màu biếc trên vành mũ như hát lên, bay lên.

Cái mũ vải của Thủy đẹp quá, sạch sẽ, thơm tho quá. Nhưng Thủy rất chan hòa, hiền dịu nên được các bạn rất quý mến.

Lã Thị Duyên, Lớp 3a

Trường Tiểu học Duy Xuyên – Quảng Nam*