Mình xin giới thiệu thêm một tool nữa chuyên dùng để làm ra (tạo) dock trên desk top, cái này mà để làm đẹp desktop của bạn thì rất tuyệt cú vời .

Đây là screen của mình khi có sử dụng RocketDock (thanh dock bên trên) và RKLauncher (thanh dock bên phải)

Đây là link download RocketDock

Đây là link download RK Launcher

Hướng dẫn sử dụng :

* RK LAUCHER

Sau đây mình sẽ chỉ dẫn một số hiệu chỉnh cơ bản nhá.

Để hiệu chỉnh thì các bạn nhấp chuột phải lên chỗ trống của thanh Dock ( lưu ý đừng nhấn chuột phải vào hình các Icons nhé) và chọn Settings nhé( để cài đặt ý mà)

Sau khi chọn nó sẽ ra 1 cửa số thế này:

Tiếp nữa nè :

Như vậy là tạm ổn rồi đó . Sau đây mình sẽ chỉ dẫn cách đưa 1 Icon của mình vào thanh Dock nhé.Muốn add được một icon vào thanh dock thì bạn phải chắc chắn rằng chức năng " Locked " của thanh Dock đang bất được chọn ( tức là có thế tuỳ ý kéo thả Icon vào và ra khỏi thanh Dock ).Bạn xem hình :

Sau khi vừa bỏ chọn " Locked " , Bạn muốn add icon nào vào thanh Dock chỉ chuyện kéo nó vào ( Lưu ý kéo vào khi nào xuất hiện dấu + thì hãy thả ra nhé)

Tương tự với chuyện Add các icon lên thanh Dock , chuyện loai bỏ các icon ra khỏi thanh Dock cũng tương tự,chỉ cần thanh Dock đang ở trạng thái KHÔNG LOCKED là bạn có thể cầm icon trên Dock và kéo ra ngoài.

* rocket dock

sau khi cài đặt thành công

các bạn click vào biểu tượng trên màn hình.thanh dock hiện lên thế này

bi giờ để chỉnh các bạn kick chuột phải vào thanh dock ,chọn dock setting

+general

+icons

+position

+style

để thêm 1 icon cho thanh ban kick phải chuột,chọn add item ,chọn file nếu đó là folder và patch nếu đó là ứng dụng(thí dụ như file đuôi.exe)

hoăc đơn giản bạn có thể kéo file rùi thả vào thanh dock

+chọn add item ->rocketdock clock để làm ra (tạo) 1 cái cùng hồ trên thanh dock

+kick phải vào giưa 2 icon,chọn add item->separator để làm ra (tạo) thanh ngăn giữa

Để thay đổi hình cho 1 icon ban di chuột tới icon đó,kick phải,chọn icon setting

các bạn có thể tải thêm các mẫu icon,skin,clock cưc đẹp từ

sau đó coppy vào thư mục tương ứng trong folder cài đặt rocketdock

Phù vậy là vừa xong..Chúc các bạn có một bất gian Desktop gọn gàng nhé..mình đi ngủ đây buồn ngủ quá rồi

mynak44b

cho minh hoi 2 chuong trinh do khi cai xong, khong thich thi co the remove duoc khong??

fo_tech

Trích:

thedu1020

cho minh hoi 2 chuong trinh do khi cai xong, khong thich thi co the remove duoc khong??

Nó là một software như bao software khác, bạn có thể remove từ Control Panel hay chọn uninstal từ Start Menu thoải mái.

disney_showroom

bạn ơi sao cái rocketdoc mình add nhiều icons không được, kéo vào nó không hiệu giấu cộng đâu hết, nếu muốn add vào thì fai xóa bớt nó mới cho add, mình mới add có 1 cái la fire fox ah, muốn add thêm không dc nó bắt xóa rồi mới được, làm sao để add nhiều cái vào bạn?
ThanhS!!

Ko xài được MacOS nên tui cũng xài thử cái này rồi nhưng mỗi tội máy yếu quá nhưng phải nói là cái này hay phết.

Các chủ đề có liên quan khác