hoang_ns2000

Hiện nay, trên 4rum của mình thấy có khá nhiều bài viết khá hay hướng dẫn tạo usb multiboot đa năng. Hôm nay mình xin giới thiệu và hướng dẫn thêm 1 cách tạo usb multiboot khá đơn giản = phần mềm Yumi. Có thể có nhiều người bik, và cũng có nhiều người chưa biết nên mình xin làm thêm 1 topic nữa. lưu ý, các bạn nên chuẩn bị sẵn các file iso mà mình cần làm để việc thực hiện trở nên dễ dàng và nhanh gọn

các bạn có thể tải phần mềm Yumi 0.0.9.5 tại đây :

Tool này không cần cài đặt, chỉ cần double click để chạy trực tiếp thôi

Đầu tiên các bạn cắm usb vào máy tính trc. Sau đó chạy tool Yumi sẽ như thế này

Ở mục Step1, sau khi chọn ổ usb xong, các bạn đánh dấu check vào mục Format, những cái khác giữ nguyên không cần đánh dấu check vào

Ở mục Step2, các bạn xem list và chọn đúng thành phần mà các bạn cần add vào usb

các bạn kéo xuống dưới cùng sẽ thấy trong list có Hirensboot 15.x, Vista/7/8, Xp và mục Isos

Đây mới là phần quan trọng. Nếu bạn muốn add windows Xp vào trc thì các bạn có thể chọn mục Windows Xp Installer. còn ko, các bạn có thể chọn trực tiếp file iso = cách chọn mục Try an Unlisted ISO. sau đó bấm Browse để chọn file ISO có trên máy tính mà bạn cần add vào. nhấn Create để bắt đầu quá trình cài đặt usb multiboot. chọn Yes để bắt đầu

Ngồi chờ cho Yumi format usb, sau đó nó sẽ tự add file iso mà mình đã chọn vào usb. ở đây mình đang lấy file iso của đĩa boot DLC

Sau khi Yumi add xong, ta nhấn Next

Lúc này chg trình Yumi sẽ xuất hiện thêm 1 tab hỏi lại lần nữa, ta chọn Yes để kết thúc quá trình

Sau khi đã hoàn thành, Yumi sẽ trở lại màn hình ban đầu của quá trình cài đặt
--- tại đây các bạn lưu ý dùm mình : nếu các bạn muốn add thêm 1 file iso khác để tạo usb multiboot thì các bạn cứ chọn trong list hay chọn Try an unlisted ISO. nhưng nhớ lần này các bạn không được đánh dấu check vào mục format nữa. vì nếu làm như vậy thì khi nhấn Create lần 2, nó sẽ lại format hết những gì mà bạn đã làm trc đó. chỉ format lần đầu thôi nha.

các bạn có thể add vào bao nhiêu tùy thích, miễn sao usb của bạn đủ dung lượng để nhận mà thôi. ví dụ : Hirensboot + xp : 2G. Đây là màn hình boot ngoài dos sau khi làm xong

Do mình không thể chụp hình được ngoài dos nên mình lấy 1 tấm hình trên mạng để làm minh họa cho các bạn dễ nhìn. khi các bạn làm xong nó sẽ tương tự như vậy. các bạn add bao nhiêu file sẽ có bao nhiu dòng tương ứng trên màn hình để lựa chọn trc khi cài đặt hay sử dụng.

===> và cuối cùng, mình xin nói như thế này : tại sao lại sử dụng Yumi để làm usb multiboot?

thứ 1: ngoài việc click chuột ra, bạn chẳng phải làm gì nhiều. không cần gõ hay tinh chỉnh gì thêm cho mệt.

thứ 2: cái này mới quan trọng. Yumi có 1 đặc điểm nổi trội đó là : sau khi các bạn làm xong usb multiboot, khởi động lại máy tính, việc đầu tiên là nó sẽ chạy thẳng vào màn hình boot của usb mà không cần ta phải vào bios để thiết lập khởi động hay nhấn F12 để chọn usb làm first boot. mình đã test trên con laptop của mình và trên 1 cái máy bàn mainboard giga h61. cả 2 lần đều như nhau.

Mình rất mong được sự đánh giá của các bạn sau bài viết này.

Các chủ đề có liên quan khác