chào các thành viên trong diễn chúc các bạn trong diễn đàn mạnh khỏe, mình dùng access làm ứng dụng quản lí sinh viên . Nhưng mình gặp một vấn đề rất khó giải quyết là :trong table SINH_VIEN có trường gioi_tinh (phai) thường chỉ cho nhập liệu giá trị yes="nam" ; no="nữ". Mình muốn thêm giới tính "PD" thì làm sao? các bạn chỉ dùm mình cách nhập liệu đối tượng này và gọi ý giúp minh cách truy vấn : gioi_tinh: các bạn júp mình với -note : "pd"= ái nam ái nữ = hifi= xăng pha nhớt= là giới tính vừa nam vừa nữ

Trích:
Nguyên văn bởi phamsi2005 chào các thành viên trong diễn chúc các bạn trong diễn đàn mạnh khỏe, mình dùng access làm ứng dụng quản lí sinh viên . Nhưng mình gặp một vấn đề rất khó giải quyết là :trong table SINH_VIEN có trường gioi_tinh (phai) thường chỉ cho nhập liệu giá trị yes="nam" ; no="nữ". Mình muốn thêm giới tính "PD" thì làm sao? các bạn chỉ dùm mình cách nhập liệu đối tượng này và gọi ý giúp minh cách truy vấn : gioi_tinh: các bạn júp mình với -note : "pd"= ái nam ái nữ = hifi= xăng pha nhớt= là giới tính vừa nam vừa nữ
Chào bạn.Trong thuộc tính Data type chỉ cho phép (YEs/No) tương ứng nhập là Nam,Nữ thôi.Nếu muôn nhập thêm cái "PD" nưa.Thì mình nghĩ cách này.Bày giờ bạn xóa bỏ cái label & check đó đi.Thay vào đó bạn đưa textbox vào.Bạn nhấn chuột trai vào textbox chọn Change to Combobox.Sau đó bạn lại kích chột phải vào Combobox đó chọn property.Tại thẻ Data bạn chọnRow source tupe là Value listRow source là Nam;Nu;PD.Như vậy khi mình nhập chỉ cản kíc vào Combobox thì có 3 lựa chọn là Nam;Nu;PD cho mình chỉ chọn thôi.!Bạn thử cách này xem!

Thank bac phuyen89 m vừa thử cách bác chỉ dẫn nhưng bất thành công . ngọn nguồn là cái thuộc tính gioi_tinh mình thiết kế trong tables chỉ yes or no . nếu sang from thiết kế kiểu khác nó có tương thích nhau bất bác?cảm ơn

Jerah

Trích:
Nguyên văn bởi phamsi2005 Thank bac phuyen89 m vừa thử cách bác chỉ dẫn nhưng bất thành công . ngọn nguồn là cái thuộc tính gioi_tinh mình thiết kế trong tables chỉ yes or no . nếu sang from thiết kế kiểu khác nó có tương thích nhau bất bác?cảm ơn
Làm như phuyen89 thì bạn phải đổi kiểu dữ liệu của trường gioi_tinh trong table sinh_vien thành text chứ bất để Yes/No được? Nếu muốn trường giới tính nhận nhiều hơn 2 giá trị thì bạn phải chọn kiểu khác nhé (VD: text, byte, ...) Còn kiểu Yes/No chỉ cho phép nhận 2 giá trị thôi.

Trích:
Nguyên văn bởi dongnamnb Làm như phuyen89 thì bạn phải đổi kiểu dữ liệu của trường gioi_tinh trong table sinh_vien thành text chứ bất để Yes/No được? Nếu muốn trường giới tính nhận nhiều hơn 2 giá trị thì bạn phải chọn kiểu khác nhé (VD: text, byte, ...) Còn kiểu Yes/No chỉ cho phép nhận 2 giá trị thôi.
dongnamnb nói chính xác mục đích của minh là khi nhập liệu thì chỉ chuyện kích chuột vào cái Combobox do mình chuyển từ TEXTBOX sang và chỉ chuyện chọn thôi.Giá trị trong Combobox là có được bao nhiêu là do đánh vào Row source

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
C Phân phối thu nhập cho người lao động tại công ty cổ phần nguyên liệu Viglacera Tài liệu chưa phân loại 0
A Hoàn thiện hoạt động nhập khẩu Nguyên vật liệu chính cho sản xuất bia tại Tổng công ty cổ phần Bia - Tài liệu chưa phân loại 2
L Thiết kế cần trục chân đế đặt cố định tại cầu cảng nhập liệu cho tram nghiền ximăng Câm Phả Tài liệu chưa phân loại 0
X Nhập khẩu nguyên liệu cho doanh nghiệp công nghiệp sản xuất hàng xuất khẩu – những vấn đề đặt ra và Luận văn Kinh tế 0
N Đề án: Nhập khẩu nguyên liệu cho doanh nghiệp công nghiệp sản xuất hàng xuất khẩu – những vấn đề đặt Luận văn Kinh tế 0
D Nâng cao hiệu quả hoạt động nhập khẩu nguyên vật liệu tại công ty cổ phần xây dựng và kinh doanh vật tư C&T Luận văn Luật 0
D Hoàn thiện quy trình thực hiện hợp đồng nhập khẩu nguyên liệu của Công ty cổ phần Dược & Vật tư thú y HANVET Luận văn Kinh tế 0
D thiết kế tháp chưng cất hệ Etanol - Nước hoạt động liên tục với nâng suất nhập liệu : 1500 kg/h có n Luận văn Sư phạm 0
J Kế toán Nguyên Vật Liệu tại công ty cổ phần đầu tư và xuất nhập khẩu Da giầy Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
R Phát triển quyết định Marketing mặt hàng nhập khẩu phụ liệu may mặc tại công ty TNHH xuất nhập khẩu Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác