thienvuongkute

Chào đ/chí!đ/chí Khách xử lý nghề vụ sau giúp tui nhé:Cơ quan Bộ là đơn vị HCSN đơn thuần. Các hoá đơn VAT như: xăng dầu, điện nước, tiếp khách, vănphòng chốngphẩm... và các hoá đơn này được quyết toán chi vào mục chi Thường xuyên tại cơ quan (căn cứ nguồn cấp tại QĐ giao dự toán). Vậy, khi đó các hoá đơn trên có được kê khai thuế VAT đầu vào và có được khấu trừ hay không?Thanh-kìu Khách!

21_3

Hi anh !!!Dạ theo anh nói thì cơ quan Bộ là đơn vị HCSN đơn thuần thì làm sao có ngựa số thuế để khấu trừ nhỉ, em được biết mỗi đơn vị HCSN đơn thuần chỉ được cấp ngựa số đơn vị sử dụng ngân sách và chi theo mục sáu ngân sách nhà nước ( loại, khoản, nhóm, mục, tiểu mục và mỗi quí anh quyết toán ấn chỉ, phí lệ phí với cơ quan thuế.Những hóa đơn hợp lý này anh chỉ được đưa vào các mục chi thường xuyên tại cơ quan do quyết định giao dự toán cấp ( Sở Tài Chính ) nếu đơn vị anh thuộc các Sở ban ngành để quyết toán ngân sách cấp trên thông qua Kho bạc và đối chiếu tình hình sử dụng kinh phí ngân sách hàng quí. Cuối năm quyết toán nguồn kinh phí hoạt động được cấp.Riêng trường hợp đơn vị hành chính sự nghề có thu một phần (một phần ngân sách cấp và một phần đơn vị tự thu chi ) thì hóa đơn hàng hóa dịch vụmua vào đối với phần đơn vị tự thu chi vẫn được khấu trừ và kê khai thuế đầu vào, đầu ra bình thường trên tờ khai thuế.

vovithiensu56

@tathikimhoa: Em nói tương đối chính xác. Anh bổ sung thêm: Đơn vị HCSN ngoài Mã số NS còn có MST và được mua hoá đơn. Cho mình hỏi một câu nữa: PHần đơn vị Thu được từ các nguồn khác (thu từ nguồn phí lệ phí, Thu từ nguồn Lãi tìên gửi...) ngoài % qui định phải nộp NN thì số được giữ lại khi chi thì mình Quyết toán nguồn này chi ra nếu PS VAT thì vẫn không kê khai thuế. Như vậy có đúng ko? và có văn bản nào qui định chuyện kê khai thuế phần này ko??? Thanks em!

nhimlun_hacker

Trích:
Nguyên văn bởi leanhcom [SIZE="3Cho mình hỏi một câu nữa: PHần đơn vị Thu được từ các nguồn khác (thu từ nguồn phí lệ phí, Thu từ nguồn Lãi tìên gửi...) ngoài % qui định phải nộp NN thì số được giữ lại khi chi thì mình Quyết toán nguồn này chi ra nếu PS VAT thì vẫn không kê khai thuế. Như vậy có đúng ko? và có văn bản nào qui định chuyện kê khai thuế phần này ko??? Thanks em![/size]
Đ/c leanhcom, có j mà đ/c nêu đích danh tui thế, giật cả mình.Nói chơi chứ vì nhìu lí do... khách wan mà dạo này em không ghé diễn đàn được bác ạ. Mà bác nghĩ j khi hỏi em thế, nghe câu hỏi mà ngơ ngác lun, em mới nhảy wa HCSN được gần 5 tháng thôi, còn 1 trời théc méc chưa kịp hỏi đây nè. Tuy nhiên, theo những j em lũy nhặt được thì đơn vị HCSN thuần như bác nói sẽ không được khấu trừ VAT đâu. Khi nào kím được văn bản em ới bác nhá (if im lặng lun thì bác hỉu là pí rùi hén)

Falcon

Trích:
Nguyên văn bởi leanhcom @tathikimhoa: Em nói tương đối chính xác. Anh bổ sung thêm: Đơn vị HCSN ngoài Mã số NS còn có MST và được mua hoá đơn. Cho mình hỏi một câu nữa: PHần đơn vị Thu được từ các nguồn khác (thu từ nguồn phí lệ phí, Thu từ nguồn Lãi tìên gửi...) ngoài % qui định phải nộp NN thì số được giữ lại khi chi thì mình Quyết toán nguồn này chi ra nếu PS VAT thì vẫn không kê khai thuế. Như vậy có đúng ko? và có văn bản nào qui định chuyện kê khai thuế phần này ko??? Thanks em!
Đơn vị HCSN thuần không phải kê khai thuế TNDN. Do đó những khoản thu như phí, lệ phí là những khoản thu theo dự toán & được Qtoán - trừ vào các khoản chi theo dự toán = Ch. lệch thu chi, số Ch.lệch này phải nộp vào NSNN, phần được để lại đơn vị SD phải theo dự toán được duyệt từ đầu năm hay đơn vị làm tờ trình xin để lại để bổ sung vốn hay bù vào nguồn kinh phí khác còn thiếu.

karl_lion

Trích:
Nguyên văn bởi trung30 Đơn vị HCSN thuần không phải kê khai thuế TNDN. Do đó những khoản thu như phí, lệ phí là những khoản thu theo dự toán & được Qtoán - trừ vào các khoản chi theo dự toán = Ch. lệch thu chi, số Ch.lệch này phải nộp vào NSNN, phần được để lại đơn vị SD phải theo dự toán được duyệt từ đầu năm hay đơn vị làm tờ trình xin để lại để bổ sung vốn hay bù vào nguồn kinh phí khác còn thiếu.
Mình cùng ý nhất với câu trả lời này.
Đã là HCSN đơn thuần thì đừng quan tâm đến mấy cái loại thuế đó làm gì cho nặng đầu

Trích:
Nguyên văn bởi leanhcom Chào đ/chí!đ/chí Khách xử lý nghề vụ sau giúp tui nhé:Cơ quan Bộ là đơn vị HCSN đơn thuần. Các hoá đơn VAT như: xăng dầu, điện nước, tiếp khách, vănphòng chốngphẩm... và các hoá đơn này được quyết toán chi vào mục chi Thường xuyên tại cơ quan (căn cứ nguồn cấp tại QĐ giao dự toán). Vậy, khi đó các hoá đơn trên có được kê khai thuế VAT đầu vào và có được khấu trừ hay không?Thanh-kìu Khách!
HCSN thuần thì không kê khai thuế GTGT, tất cả trước trên HĐ đều được ghi vào các khoản mục chi thường xuyên.

Các chủ đề có liên quan khác