Audwine

Download miễn phí Đề cương chi tiết Nhận thức và lãnh đạo bản thân

Mục lục
1 Lời mở đầu 2
2 Giới thiệu chung 3
2.1 Tầm quan trọng của cuốn sách 3
2.2 Sự khác biệt của cuốn sách 4
2.3 Cách đọc sách 4
3 Nội dung chính 5
3.1 Quản trị nhân hiệu 5
3.2 Nhận thức và khám phá bản thân 6
3.3 Lãnh đạo và khẳng định bản thân 15
3.4 Câu hỏi trắc nghiệm 26
3.5 Bài tập ứng dụng 26
3.6 Phụ lục 26

Để tải bản Đầy Đủ của tài liệu, xin Trả lời bài viết này, Mods sẽ gửi Link download cho bạn sớm nhất qua hòm tin nhắn.
Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Tóm tắt nội dung tài liệu:

a mình. Thấy được con đường cho dân tộc Việt Nam.
Sứ mệnh là lý do con người tồn tại. Sứ mệnh của con người là để trả lời cho câu hỏi: Tại sao tui sinh ra trên đời? tui sinh ra trên đời để làm gì? Điều tốt nhất tui có thể làm để đóng góp cho cuộc đời này là gì? tui là ai? tui có vai trò gì trong thế giới rộng lớn này? Không phải ai cũng nhận thức được sứ mệnh của bản thân mình và mất cả cuộc đời để đi tìm kiếm. Sứ mệnh là một cái gì đó mà nếu chúng ta có thể nhận thức được thì cũng đồng nghĩa với việc bạn thấu hiểu giá trị của bản thân mình. Ví dụ như sứ mệnh của một bông hoa là làm đẹp tô thắm cho đời và đó cũng chính là giá trị sử dụng của nó. Chính vì vậy, nhận thức được sứ mệnh của bản thân vô cùng quan trọng đối với bản thân mỗi chúng ta.
cd
Franklin đã nói:
Đừng tự che lấp tài năng của bạn. Trong bóng râm thì chiếc đồng hồ mặt trời
làm sao còn là chính nó.
Hãy học cách sẵn sàng để đi ra dưới ánh sáng mặt trời, và sau đó là làm thế nào để bạn thực sự nổi bật
Như những gì bạn vốn có.
ba
Không chỉ có sứ mệnh, nhận thức bản thân còn giúp chúng ta nhận thức được tư chất của bản thân mình. Mỗi người chúng ta có một tư chất khác nhau. Tư chất không phải là cái thể hiện lộ liễu ra bên ngoài mà phải lắng sâu vào bên trong để hiểu rõ. Đó là tài nguyên của mỗi con người, là tài sản ta có để đầu tư vào cuộc sống. Nhưng tài sản này chôn sâu bên trong con người bạn, và không phải ai cũng khám phá ra hết để sử dụng, để đầu tư. Và khi không khám phá ra nó, đôi khi chúng ta đầu tư sai. Như Ben Franklin đã nói: “Đừng tự che lấp tài năng của bạn. Trong bóng râm thì chiếc đồng hồ mặt trời làm sao còn là chính nó”, hãy học cách sẵn sàng để đi ra dưới ánh sáng mặt trời, và sau đó là làm thế nào để bạn thực sự nổi bật như những gì bạn vốn có. Ví dụ như tư chất của bạn là kiên định và nếu bạn biết cách sử dụng sự kiên định của mình đúng lúc, đúng trường hợp thì chắc chắn bạn sẽ thành công trong việc thực hiện ý tưởng cua mình. Nhận thức được tư chất của bản thân là tiền đề để bạn phát huy thế mạnh của mình, phát huy năng lực tiềm ẩn của bản thân mình.
Ngoài tư chất ra thì năng khiếu cũng là tài sản của riêng bạn. Khám phá và nhận thức bản thân cùng là nhận thức được năng khiếu của bản thân mình. Thông thường bạn sẽ thấy rõ năng khiếu của mình hơn thông qua hoạt động của chính bạn. Những hoạt động mà bạn có kết quả nổi bật hơn hẳn nếu làm nó như: năng khiếu vẽ, năng khiếu hát, năng khiếu nhảy break dance,… Có người thể hiện năng khiếu đó từ nhỏ, có khi lớn hơn mới bắt đầu bộc lộ năng khiếu của mình, nhưng chẳng sớm thì muộn, những năng khiếu đó cũng dần dần bộc lộ. Chỉ có điều, bạn chưa tận dụng được hết năng khiếu của mình phục vụ cho công việc Đôi khi những năng khiếu của bạn chỉ được xem như những tài lẻ. Nghĩa là không phải ai cũng biết sử dụng năng khiếu để phục vụ và tăng hiệu quả cho công việc. Giống như bạn có một con dao sắc, và bạn dùng con dao đó vào việc đóng đinh. Mỗi người đều có chín năng lực tư duy: Logic, tự nhiên, nội tâm, nhạc điệu, vận động, ngôn ngữ, giao tiếp, không gian, tâm linh nhưng không phải mặt nào cũng là mặt mạnh của chúng ta và điều quan trọng là chúng ta phải nhận thức được năng khiếu bản thân để đầu tư phát triển. Đồng thời cân bằng phát triển hài hòa các năng khiếu của bản thân để có năng lực tổng hợp.
Cuối cùng và không kém phần quan trọng đó chính là nhận thức được thời vận. Thời vận là gì? Tại sao lại phải nhận thức được thời vận? Chúng ta vẫn biết rằng: “Thời thế tạo anh hùng” và người thành công là những người thức thời nhất. Nhận thức thời vận cùng với phát huy năng lực của bản thân sẽ giúp bạn được những gì? Xin trả lời một cách ngắn gọn nhất là: Nhận thức được thời vận chính là nhận thức được con đường đi tới thành công một cách nhanh nhất.  Có câu nói rằng “Thấy và nắm lấy- đó là cơ hội, thấy mà không nắm lấy- đó là rủi ro”. Thời vận sẽ ít khi đến với bạn lần thứ hai, chính vì vậy chờ thời không đồng nghĩa với việc há miệng chờ sung. Cần nắm bắt cơ hội cho mình, hiểu thời vận của mình và chủ động chuyển dịch, chủ động thay đổi để phù hợp với thời vận của mình. Có nhiều sự kiện, nếu nhìn từ bên ngoài sẽ chỉ thấy đó là những bước nhảy vọt phi thường, ta có cảm giác, cái gì đến sẽ đến. Nhưng từ bên trong, thực tế cái gì xảy ra cũng có nguyên nhân của nó. Để có được sự phát triển phi thường đó, cần cả một quá trình nỗ lực và cố gắng.
Nhưng từ bên trong, thực tế cái gì xảy ra cũng có nguyên nhân của nó. Để có được sự phát triển phi thường đó, cần cả một quá trình nỗ lực và cố gắng.
Nhận thức
Suy nghĩ – Cảm nhận – Mong muốn
Sứ mệnh
Tư chất
Năng khiếu
Thời vận
Khi bạn sinh ra trên đời, trong bạn đã có sẵn một hạt giống của riêng bạn, hạt giống đó nằm sâu trong bạn và cũng lớn lên cùng quá trình bạn phát triển. Mỗi công việc bạn làm, mỗi môi trường bạn tiếp xúc và được giáo dục sẽ là môi trường để mầm cây đó phát triển hay làm thui chột đi sức sống của mình. Những gì chúng ta sắp trải qua sau đây giúp bạn tìm ra mầm cây của mình, giúp bạn tìm ra mảnh đất để gieo mầm, giúp bạn tìm được những công cụ để chăm cho mầm cây phát triển. Khi hạt giống muốn vươn mình trỗi dậy, bên trong nó có biết bao mầm sống tiềm tàng, khi hạt giống vuơn lên ta thấy có sự vượt trội thật mạnh mẽ, đó là sức sống mãnh liệt từ bên trong. Bản thân mỗi con người chúng ta cũng giống như một hạt giống, trong chúng ta đều có năng lực tiềm tàng để vươn lên trỗi dậy bất cứ lúc nào.
Khi đã biết mình cần nhận thức và khám phá điều gì, chúng ta cần biết làm thế nào để nhận thức và khám phá ra những điều đó. Một số nguyên tắc hay còn gọi là những phương pháp giúp mình nhận thức và khám phá bản thân mình một cách tốt nhất.
+ Thứ nhất: Nguyên tắc S.O.S
S tand back: Dừng lại
Observer : Quan sát
S teer : Chỉnh hướng
Muốn nhận thức được bản thân mình, điều đầu tiên là chúng ta cần dừng lại. Cuộc sống hàng ngày trôi đi, thời gian trôi đi không đợi bất cứ ai, nó giống hệt như dòng người trên đường phố của thủ đô Hà nội ban ngày vậy, vội vã, tấp nập. Vô hình chúng ta bị cuốn vào đó mà không hay. Hơn thế, thời đại Internet ngày nay khiến nhịp sống của chúng ta nhanh hơn, thế giới phẳng hơn, chỉ 1 giây là có hàng trăm triệu sự thay đổi diễn ra. Hàng ngày bạn hòa mình vào dòng người đó, giờ đây bạn tách ra 1 bên đường, nhìn vào dòng người đó, nhận thấy mình rõ hơn. Sau đó quan sát từng người một, quan sát chính mình. Muốn đi đúng đường của mình, ta dừng lại 1 chút, tìm hướng rẽ cho mình để không bị dòng người đó kéo đi mãi mà không b...

Các chủ đề có liên quan khác