meomeo_kute

Đây là mấy bài đầu tiên

Em học toán cao cấp rất dở, mong tất cả người giúp đỡ...

Nhờ tất cả người giải KẾT hộ phần này:

Trong giáo trình của em có ghi: trong trường hợp tổng quát:
Lim [f(x) + g(x)] # Lim [f1(x) + g1(x)] khi x --> x0

Với f1(x) ~ f(x); g1(x) ~ g(x)

nhưng khi f,g cùng dương trong lân cận của x0. Khi đó ta có:
Lim [f(x) + g(x)] = Lim [f1(x) + g1(x)]

Vậy em không biết khi nào thì có thể áp dụng VCB tương đương trong tổng, khi nào không được, mong tất cả người giải KẾT giùm.. tks

ví dụ cụ thể trong trường hợp này:

lazer_lazy1209

hoanglinh221191 những bài thế này khai triển taylor hay macclaurin đi bác bác cao siêu quá

câu 1: tanx= sinx/cosx...bác quy đồng vs sinx....roài rút sinx ra....trên tử được sinx(1-cosx)...roài..áp dụng Vô Cùng Bé nhak..sinx/x=1....(1-cosx)x^2=1/2...ok ha...

câu 2...e chưa nghĩ ra...hướng của e là nhân dô roài nhân chia sao cho ra dạng VCB....

câu 3 hay ák.....cos2x trong căn...bác biến đổi thành (2cosx tất cả bình trừ 1)...công thức nhân đôi hạ bậc j j á bác.......roài bác rút cosx tất cả bình ra ngoài văn...bên trong còn căn của 2 trừ 1 phần (cosx tất cả bình)....mà căn của 2 trừ 1 phần (cosx tất cả bình) là bằng 1...còn lại......... (1-(cosx tất cả bình))/tanx bình.....áp dụng VCB ra lun....đáp án là 1/2

câu 4: khỏi làm há há....

ps: bác áp dụng VCB khi nó về 0 nhak....không nhất thiết là x->0..có thể lim x->x0..nhưng giá trị x0 thay vào là 0....

bác cố tròn mắt đọc ra nhak o_O

Mong mọi người giúp mình bằng các cách như thay thế vô cùng bé...nhân tiện cho mình hỏi những bài như vậy có thể dùng lohpitan sau đó dùng vcb hoặc ngược lại được không hay chỉ được dùng một trong hai phương pháp

chuvananqt_12b6

Stark_findlover Mong mọi người giúp mình bằng các cách như thay thế vô cùng bé...nhân tiện cho mình hỏi những bài như vậy có thể dùng lohpitan sau đó dùng vcb hoặc ngược lại được không hay chỉ được dùng một trong hai phương pháp chẳng cao siêu gì đâu bác....biến đổi..roài áp dụng vô cùng bé....

Brodi

mấy cái đó thì cũng đi từ các khai triển taylor và macclaurin thôi

dùng cái tổng quát không dùng dùng khai triển taylor và macclaurin mà khó nữa thì

Các chủ đề có liên quan khác