Cenon

Không có cuộc chiến nào có thể thắng được trên chiến trường, nếu nó không thắng được ngay trong óc. Vì vậy trước tiên ta phải phân tích tình hình, chọn lựa mục tiêu, lên kế hoạch và thực hiện với quyết tâm chiến thắng.

- Phân tích tâm lý: Người nhút nhát có mặc cảm tự ty, luôn luôn nghĩ mình thua kém người khác, vì vậy họ sợ khi nói ra hay giao tiếp họ sẽ thất bại. Rốt cục họ nghĩ an toàn nhất là không làm gì cả, không làm thì không sai. Với vỏ bọc an toàn này dần dần họ mất đi khả năng giao tiếp, hệ quả họ lại càng tự ty thêm và nhú nhát thêm.

-Chọn lựa mục tiêu: Tại sao ta cần đánh bại tính nhút nhát. Để vậy, cứ tiếp tục nhút nhát, có dễ dàng cho cuộc sống không? Không được, tuyệt cú đối không. Vvì rằng ta sống trong 1 xã hội liên lập, Thành công đời sống cá nhân chúng ta cần tới người khác. Nếu ta nhút nhát làm sao giao tiếp, để để lôi kéo sự thuận tình hay xa hơn sự yểm trợ của người khác? Chưa kể tự ti mặc cảm xói mòn lòng tin vào khả năng chính mình, ngăn cản cảm giác thỏa mãn, hạnh phúc trong đời sống nội tâm. Nó giết chết chúng ta và ngăn cản tất cả thời cơ trên con đường tìm kiếm thành công và hạnh phúc.

-Lên kế hoạch: Các bước tiến công:

+ Đẩy lùi tiếng nói vô hình trong đầu là mình luôn luôn thua kém. Đẩy nó ra mỗi lần nó tới:

+ Suy nghĩ tích cực: biết khó thành, nhưng cố gắng, rút kinh nghiệm, làm lại sau thất bại một vài lần, trước sau gì ta cũng có can đảm, có năng khiếu khi luyện tập nhiều lần. Democrales người Hy lạp, 1 triết gia ngọng ngiụ trờ thành nhà hùng biện số 1 nhờ ngậm sỏi và nói to lên cho át sóng biển. Ông thành công được qua luyện tâp. Tại sao không là ta?

+ Tham gia các sinh hoạt nhóm hay hội đoàn có mục tiêu ta thích và có nhiều kiến thức giúp ta có sân chơi tập luyện tài ăn nói và giao tế của mình.

+ Sưu tầm và đọc sách về đề tài luyện cách ăn nói trước công chúng hay cách suy nghĩ lạc quan- vì suy nghĩ lạc quan đánh bạt tự ti mặc cảm.

Chúng ta chỉ có một con đường: CHIẾN THẮNG . Rán lên đi bạn!

thuydu1984

Hok biết bắt đầu từ đâu nhỉ !Mình là con trai, 17 tuổi, học lớp 10. Đại loại mình là một người rất nhút nhát. Hầu như ngoài chuyện đi học ở trường về mình đều ở trong nhà, không đi ra ngoài. Mình rất ngại tiếp xúc với tất cả người. Rất ngại chuyện đi đến các đám đông. Vì vậy, các buổi đi chơi của lớp mình thường từ chối đi với những lí do rất vớ vẩn như: "tao ngại lắm!" hay là "tao thấy sợ sợ làm sao đó, hay là tao hông đi nghen". Cũng từ đó, dường như mình thấy mình đang tự cách li ra khỏi tập thể lớp. Ngày Tết mình cũng không đi đâu chơi cả, chỉ thui thủi ở nhà xem tivi, lên mạng, chat. Ba mẹ mình cũng hay nói rằng mình lớn rồi, nên phải mạnh dạn lên, chứ không thể nhút nhát mãi như thế được, khi nào đi học CĐ hay ĐH xa nhà thì sao mà sống được. Mình cũng biết thế nhưng sao mình vẫn không sửa được cái tính nhút nhát này được. Ba mẹ nhờ mình đi mua gói thuốc là hay chai nước mắm ở quán tạp hóa trước nhà mình cũng rất ngại đi. Chẳng biết sao nữa. Khi đối diện với người lạ, mình cứ run bắn người lên, không dám nhìn thẳng vào mặt họ. Giúp mình với chứ nếu cứ nhút nhát như thế này chắc ít năm nữa hông dám đi tán gái lun đóa!!! Giúp Me. 5 sao cho câu trả lời hay nhất.

phonghieu9

Chị thấy em vừa nhận ra là cái tính nhút nhát của mình là không nên! vậy tại sao em không tự cải thiện tình hình đi, hãy thử 1 lần đi chơi và gặp gỡ bạn bè đi, hãy thử 1 lần e à,em phải cho phép bản thân mình hòa nhập cùng tất cả người chứ. Em cung có thể tham gia các phong trào của lớp, em chỉ cần can đảm vượt wa sự nhút nhát của bản thân, cố lên nha e! chúc e thành công!

Zany_Boy

Thứ nhất tự bạn phải ý thức được rằng: nếu cứ như vậy b rất khó thành công trong cuộc sống.có tài liệu nói rằng: ng Mỹ có tính khoe khoang nhất thế giới với lập luận rằng :ngay bản thân mình cũng chưa làm nổi bật những ưu điểm của mình lên thì ng ngoài làm sao nhìn thấy được.mình tin điều đó đúng nhất là trong xh cạnh tranh khốc liệt như ở Mỹ,...rồi ng nào suốt đời chỉ ở 1 chỗ làm 1 công chuyện bị xem là lạc hậu.Còn b không biết có bị hạn chế gì ko?:học yếu,nói lắp,chiều cao khiêm tốn chẳng hạn...nếu không vì thế chắc chắn là bạn tự ty vậy truớc hét phải xóa được tính tự ty đã...phải tự đặt mình trước trả cảnh bắt buộc phải giao tiếp tự nhận lấy chuyện đi tiếp thị chẳng hạn(ko vì nhu cầu tài chính).Nhờ gia dình,bè bạn ,đoàn thể giuýp đỡ...nói tóm lại b phải coi đó là 1 căn bệnh ảnh hưởng đén chuyện thành bại trong cuộc sống.Nếu có điều kiện mìnhgửi cho TL nói về tự kỷ ám thị...phép thắng lợi tinh thần giuýp b mău thoát khỏi vũng lầy do chính bạn làm ra (tạo) ra

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Ảnh hưởng của yếu tố văn hóa, ngôn ngữ đến các hoạt động marketing thương mại quốc tế? Hãy cho ví dụ và phân tích Luận văn Kinh tế 0
Z Hãy tìm phong cách thời gian cá tính cho cá nhân của bạn Thị trường, Mua bán 0
D Bằng những quy định của Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu năm 2016, hãy chứng minh thuế nhập khẩu Luận văn Kinh tế 0
N Dựa vào luật Thương mại quốc tế đã học , hãy phân tích nội dung hiệp định Thương mại song phơng Việt Luận văn Kinh tế 0
D hãy kể tên một số tấm gương về tự hoàn thiện bản thân Văn học thiếu nhi 0
D Em hãy tả một loại cây ăn quả mà em biết Văn học thiếu nhi 0
D Từ bài Bàn luận về phép học của La Sơn Phu Tử Nguyễn Thiếp, hãy nêu suy nghĩ về mối quan hệ giữa học Văn học 0
D Bằng tri thức tâm lý học hãy phân tích mối quan hệ giữa nhận thức tình cảm ý chí. Ý nghĩa thực tiễn Văn học 0
D Từ hiện tượng cá chết hàng loạt tại ven biển miền Trung, anh chị hãy viết một bài văn nghị luận trìn Văn học 0
R Bằng tri thức tâm lý học hãy phân tích mối quan hệ giữa nhận thức- tình cảm- ý chí. Ý nghĩa thực tiễ Y dược 0

Các chủ đề có liên quan khác