Mình mới down một game trên mạng về, cả đóng nén có 4.28 GB, mình giải nén hết nó cho ra 1 thư mục chứa các iso file. Mình giải nén tiếp các iso file thì sắp xong nó báo lên cái There is not enough space on the disk. Với Write error : only NTFS file system supports files larger than 4 GB. Hình

Mà trong khi đó Free của ổ C: mình còn 8.61 GB và ổ E: mình còn 66.5 GB lận. Mình biết là mỗi lần Winrar giải nén nó sẽ có 1 cái nữa ở system nên mình nghĩ nếu có thể làm cho winrar bất giải nén ở ổ C: thì sẽ không bị hạn chế bởi ổ C:. Theo mình nghỉ là vậy, với lại mình không muốn format máy hay máy cái cách dễ làm mất dữ liệu máy tính do mình rất ngu về máy cái đó. Mình chỉ mới tập dùng máy tình thui, cả đỉa boot gì tùm lum mình cũng không biết là cái gì nữa, nên máy bác chỉ cho mình cách khắc phục đơn giản nhất nếu có thể nha . Thanks tất cả

Do các ổ cứng của bạn định dạng là FAT32 nên nó không "chơi" với file trên 4Gb được.
Muốn dùng được với các file trên 4Gb, bạn phải chuyển sang định dạng NTFS.

quang17112001

tạm dịch là như thế này:
There is not enough space on the disk
không đủ dung lượng trống trên đĩa này.
Write error : only NTFS file system supports files larger than 4 GB
gặp lỗi viết:chỉ file hệ thống có định dạng ntfs mới hỗ trọ nhiều hơn 4gb
----------->>ổ đĩa bạn giải nén file iso có định dạng gì?nếu là fat thì bạn bất giả nén được đâu->phải chuyển qua định dạng ntfs.
-------------------------------------------------------------
NTFS là định dạng tiên tiến hơn FAT32, nó chịu lỗi, bảo mật, chống phân mảnh ổ nhanh hơn FAT32, đặc biệt có nhiều phần mềm yêu cầu đinh dạng NTFS để thực thi. Hiren boot hiện nay cũng vừa hỗ trợ định dạng này nên bạn không phải e sợ khi để file ghost vào phân vùng NTFS như trước kia. Nói chung với ổ dung lượng lớn thì NTFS là một lựa chọn đúng đắn, còn ổ dung lượng nhỏ 20G thì nên dùng FAT32 thôi ! Việc chuyển đổi từ FAT32->NTFS cũng rất đơn giản và an toàn vì windows XP vừa tích hợp sẵn chức năng này. Bạn có thể vào Run gõ "cmd" , tại cửa sổ dos hiện ra bạn gõ "convert tên ổ muốn convert /fs:ntfs" để thực hiện chuyển đổi.
VD:convert c: /fs:ntfs
Win Xp chỉ hỗ trợ 1 chiều nên muốn chuyển lại từ NTFS->FAT32 thì bạn phải dùng phần mềm chuyên dụng nhé!
nguồn:
-------------------------------------------------
một vài thắc mắc:

Chuyển định dạng FAT32 thành NTFS (4)

Em muốn chuyển định dạng file FAT32 sang NTFS nhưng bị gặp vấn đề. Em vào start --> Run : gõ lệnh cmd: làm xuất hiện một cửa sổ và dùng lệnh: convert {tên ổ đĩa }: /FS:NTFS/V.

Sau đó em bấm Enter nó xuất hiện dòng lệnh "Enter current volume label for drive { tên ổ đĩa }. Em bất biết điền thông tin cho dòng này như thế nào. Em thử điền thông tin đĩa C , nhưng nó bất chấp nhận. Nhờ anh chị chỉ dẫn giúp em với. Em xin chân thành cám ơn!

Mai Công Phục

Hồi âm xin gửi về: [email protected]

Hồi âm:

Ổ đĩa (volume) trong Windows bao giờ cũng có dấu hai chấm. Lệnh đầy đủ là:

convert c: /fs:ntfs

Bạn bất cần dùng khóa /v

Dong Ngo

Mặc định muốn convert ổ đĩa bất phải ổ đĩa hệ thống thì Windows sẽ convert được ngay. Nhưng nếu convert ổ C thì bạn phải khởi động lại máy và Windows sẽ tự động convert ổ C cho bạn.

TanLee

System báo cho bạn biết là phải điền đúng tên ổ đĩa (volume label) thì hệ thống mới cho tiếp tục chuyển (convert) định dạng của ổ. Đây là cách bảo vệ máy bắt bạn xác nhận chuyện chuyển định dạng.

Bạn chỉ cần điền đúng tên ổ đĩa (volume label) là hệ thống sẽ tiếp tục. Trong trường hợp bạn chuyển định dạng ổ C: , hệ thống sẽ bắt bạn phải restart mới tiếp tục chuyển dạng cho bạn.

Hãy kiên nhẫn.

TOM

Khi Enter nó xuất hiện dòng lệnh "Enter current volume label for drive { tên ổ đĩa } thì bạn phải nhập label đang gán cho partition đó (VD: System, WinXP, ....) cứ bất phải là các kí tự C, D hay E, ...

Stephent Chow
nguồn:

hoanglinh_kha

Éc éc đừng làm theo cách của bạn phía trên hướng dẫn. Thao tác này rất nguy hiểm bạn à. Với một lương dữ liệu và phần mềm bạn vừa cài đặt từ trước tới nay nếu bạn làm thao tác chuyển FAT sang NTFS như trên thì bản FAT lưu đất chỉ file sẽ bị biến dạng, do sự khác nhau về cấu trúc bảo mật (an ninh) một số bảng trên bảng FAT sẽ mất >>>> dữ liệu bị dame >>> phần mềm nặng hơn là windown có vấn đề. Đặc biệt nhất là PAGEFILE va TEMP file

Piero

Trích:

noisauromeo

Éc éc đừng làm theo cách của bạn phía trên hướng dẫn. Thao tác này rất nguy hiểm bạn à. Với một lương dữ liệu và phần mềm bạn vừa cài đặt từ trước tới nay nếu bạn làm thao tác chuyển FAT sang NTFS như trên thì bản FAT lưu đất chỉ file sẽ bị biến dạng, do sự khác nhau về cấu trúc bảo mật (an ninh) một số bảng trên bảng FAT sẽ mất >>>> dữ liệu bị dame >>> phần mềm nặng hơn là windown có vấn đề. Đặc biệt nhất là PAGEFILE va TEMP file

chẳng sao cả, ổ mình 320G mình convert cái rẹt là xong.nhưng quan trọng là trong quá trình convert đừng bị mất điện thì ok!!

henry_d_880

ạc mình gấp cái vấn đề của bạn ấy rùi nhưng máy cái ý kiến lận nên theo ai đây

^_^. Chài mình tưởng bạn hiểu biết rồi.
Mìhh giúp bạn nè
Hướng giải quyết đơn giản.
1/ Bạn chọn ổ đĩa còn trống nhiều nhất copy tất cả dữ liệu đó sang phân vùng khác.
2/ Dùng chương trình phân chia đĩa có sẳn trong windown để format nó về định dạng NTFS phiên bản 3.1. Khuyen nên dùng của windown vì các phần mềm khác ngoài dos chỉ là 3.0 hay 1.2 1.4
3/ Copy file bạn cần giải nén ra ổ đĩa đó
4/ Have Fun

Bạn kia đừng nói bậy. Đụng file system hay các file lớn nằm trên bản FAT rồi chuyển qua NTFS coi.
Đã vậy còn chém gió 320G chuyển cái xèo bạn đang nằm mơ à. Không chứa dữ liệu chuyện chuyển đổi bản FAT vừa mất 1 phút cho mỗi 5GB rồi chứ huống gì chứa dữ liệu

Trích:

diaban81

Mình mới down một game trên mạng về, cả đóng nén có 4.28 GB, mình giải nén hết nó cho ra 1 thư mục chứa các iso file. Mình giải nén tiếp các iso file thì sắp xong nó báo lên cái There is not enough space on the disk. Với Write error : only NTFS file system supports files larger than 4 GB. Hình

Mà trong khi đó Free của ổ C: mình còn 8.61 GB và ổ E: mình còn 66.5 GB lận. Mình biết là mỗi lần Winrar giải nén nó sẽ có 1 cái nữa ở system nên mình nghĩ nếu có thể làm cho winrar bất giải nén ở ổ C: thì sẽ không bị hạn chế bởi ổ C:. Theo mình nghỉ là vậy, với lại mình không muốn format máy hay máy cái cách dễ làm mất dữ liệu máy tính do mình rất ngu về máy cái đó. Mình chỉ mới tập dùng máy tình thui, cả đỉa boot gì tùm lum mình cũng không biết là cái gì nữa, nên máy bác chỉ cho mình cách khắc phục đơn giản nhất nếu có thể nha . Thanks tất cả

Đây là do ổ đĩa của pác đang ở định dạng Fat32 nên nó không cho lưu File có dung lượng trên 4 thôi chứ chẳng sao cả

heochauau

hèm ! Tình hình là FAT 32 bất hỗ trợ lưu trữ file có dung lượng lớn hơn 4Gbs nhá ban !
bạn dừng chuyện giải nén lại, convert ổ đĩa sang NTFS rồi giải nen lại !

Convert X: /fs:ntfs

X:= tên ổ đĩa

yuna_moon

Trích:

hoabattuvn_tt

chẳng sao cả, ổ mình 320G mình convert cái rẹt là xong.nhưng quan trọng là trong quá trình convert đừng bị mất điện thì ok!!

Bạn à bạn đừng hù tớ nhá. Ổ 320G của cậu tệ lắm 20 phút nếu dữ liệu ít. Còn dữ liệu hơn 50% 1 tiếng 20 phút cũng chưa xong nữa nhá. Quá trình Convert từ FAT sang NTFS người ta bất gọi là convert ( chuyển đổi đâu ) ngươi ta gọi là truyền tải FAT >>> NTFS vì cơ bản 2 thằng này tương tự nhau thưa bác, đều nằm trên bản FAT chỉ khác cấu trúc lưu để tăng bảo mật (an ninh) hay nói cách khác NTFS lưu 2 chiều trên 2 bảng 1 ảo một 1 bay ảo
Mặc khác dữ liệu của bác nếu lưu ở bảng FAT nằm rãi rác thì đặc biệt các file system đụng nó là đi teo ngay. Thao tác ấy chỉ chữa lữa thôi ~_~!!. Nó là Phương Pháp Không An Toàn

may_chui_tao

Ổ 320Gb của tui cũng chuyển rất nhanh, không mất dữ liệu gì cả. Việc này tui làm ít nhất 5 lần rồi vì chuyển cho máy tui lẫn máy của mấy người bạn.

huynhtrieu55

Trích:

nokia7650

Một số kiến thức cơ bản về FAT32 và NTFS

Trước khi cài đặt, Windows XP luôn đòi hỏi format lại đĩa cứng theo định dạng FAT32 hay NTFS. Sử dụng các chương trình format đời mới hiện nay nó cũng đưa ra lựa chọn giữa FAT32 và NTFS. Vậy hệ thống FAT32 và NTFS trên đĩa cứng là gì, tác dụng của nó thế nào, nên chọn loại nào cho máy tính?

Khái niệm về FAT và NTFS

FAT16: Với HĐH MS-DOS, hệ thống tập tin FAT (FAT16 – để phân biệt với FAT32) được công bố vào năm 1981 đưa ra một cách thức mới về chuyện tổ chức và quản lý tập tin trên đĩa cứng, đĩa mềm. Tuy nhiên, khi dung lượng đĩa cứng ngày càng tăng nhanh, FAT16 vừa bộc lộ nhiều hạn chế. Với bất gian đất chỉ 16 bit, FAT16 chỉ hỗ trợ đến 65.536 liên cung (clusters) trên một partition, gây ra sự lãng phí dung lượng đáng kể (đến 50% dung lượng đối với những ổ đĩa cứng trên 2 GB).

FAT32: được giới thiệu trong phiên bản Windows 95 Service Pack 2 (OSR 2), được xem là phiên bản mở rộng lớn của FAT16. Do sử dụng bất gian đất chỉ 32 bit nên FAT32 hỗ trợ nhiều cluster trên một partition hơn, do vậy bất gian đĩa cứng được hết dụng nhiều hơn. Ngoài ra với tiềm năng hỗ trợ kích thước của phân vùng từ 2GB lên 2TB và chiều dài tối (nhiều) đa của tên tập tin được mở rộng lớn đến 255 ký tự vừa làm cho FAT16 nhanh chóng bị lãng quên. Tuy nhiên, nhược điểm của FAT32 là tính bảo mật (an ninh) và tiềm năng chịu lỗi (Fault Tolerance) bất cao.

NTFS (New Technology File System): được giới thiệu cùng với phiên bản Windows NT đầu tiên (phiên bản này cũng hỗ trợ FAT32). Với bất gian đất chỉ 64 bit, tiềm năng thay đổi kích thước của cluster độc lập với dung lượng đĩa cứng, NTFS hầu như vừa loại trừ được những hạn chế về số cluster, kích thước tối (nhiều) đa của tập tin trên một phân vùng đĩa cứng.

NTFS sử dụng bảng quản lý tập tin MFT (Master File Table) thay cho bảng FAT quen thuộc nhằm tăng cường tiềm năng lưu trữ, tính bảo mật (an ninh) cho tập tin và thư mục, tiềm năng ngựa hóa dữ liệu đến từng tập tin. Ngoài ra, NTFS có tiềm năng chịu lỗi cao, cho phép người dùng đóng một ứng dụng “chết” (not responding) mà bất làm ảnh hưởng đến những ứng dụng khác. Tuy nhiên, NTFS lại bất thích hợp với những ổ đĩa có dung lượng thấp (dưới 400 MB) và bất sử dụng được trên đĩa mềm.

So sánh giữa FAT32 và NTFS

NTFS là hệ thống file tiên tiến hơn rất nhiều so với FAT32. Nó có đầy đủ các đặc tính của hệ thống file hiện lớn và FAT32 bất hề có. Bạn nên dùng NTFS để thay thế cho FAT32 vì các lý do sau:

- FAT32 bất hỗ trợ các chức năng bảo mật (an ninh) như phần quyền quản lý, ngựa hoá.. như NTFS. Vấn đề này đặc biệt hiệu quả đối với Windows. Với NTFS, bạn có thể bất cần sử dụng các tiện ích ngựa hoá hay đặt mật (an ninh) khẩu giấu thư mục v.v, vì đây là đặc tính vừa có sẵn của NTFS, chỉ cần bạn biết khai thác. Việc xài các tiện ích bất nằm sẵn trong hệ điều hành để thao tác trực tiếp với đĩa vẫn có ít nhiều rủi ro.

- FAT32 có tiềm năng phục hồi và chịu lỗi rất kém so với NTFS. Có một số ý kiến cho rằng NTFS bất tương thích nhiều với các chương trình kiểm tra đĩa hay sửa đĩa mà người dùng vừa quen thuộc từ lâu, như vậy sẽ không cùng bất tiên trong trường hợp đĩa bị hư sector. Nên yên tâm vì NTFS là hệ thống file có khả năng ghi lại được các hoạt động mà hệ điều hành đã và đang thao tác trên dữ liệu, nó có tiềm năng xác định được ngay những file bị sự cố mà bất cần phải quét lại toàn bộ hệ thống file, giúp quá trình phục hồi dữ liệu trở nên tin cậy và nhanh chóng hơn. Đây là ưu điểm mà FAT 32 trả toàn bất có.

Khi mà mất điện đột ngột thì Windows 98, 2000, XP… đều phải quét lại đĩa khi khởi động lại nếu đĩa đó được format bằng chuẩn FAT32. Trong khi format đĩa cứng bằng NTFS thì lại trả toàn bất cần quét đĩa lại, bởi vì hệ thống dùng NTFS có được những thông tin về tính toàn vẹn dữ liệu ghi trên đĩa và nó mất rất ít thời (gian) gian để biết được về mặt logic đĩa của mình có lỗi hay bất và nếu có thì hệ thống cũng tự phục hồi một cách cực kỳ đơn giản và nhanh chóng. Với FAT32 thì nó phải rà quét toàn bộ lâu hơn nhiều. Một hệ thống Windows 2000, XP sẽ ổn định hơn nhiều nếu cài trên phân vùng được format bằng NTFS. Ngoài ra NTFS còn được trang bị công cụ kiểm tra và sửa đĩa rất tốt của Microsoft.

- NTFS có tiềm năng truy cập và xử lý file nén ngon lành hệt như truy cập vào các file chưa nén, điều này bất chỉ tiết kiệm được đĩa cứng mà còn gia (nhà) tăng được tuổi thọ của đĩa cứng.

- Nhiều người phàn nàn rằng bất thể truy cập vào các đĩa cứng được format bằng NTFS khi đang ở DOS, Windows 98 hay WinME… Thực ra thì DOS, Windows 98 và Windows ME vừa quá cũ và các phần mềm còn có dụng của chúng cũng bất còn bao nhiêu.

- NTFS đặt được quota sử dụng cho người dùng, không cùng tiện dụng cho các hệ thống máy ở công ty. Đặc biệt tiện dụng khi “âm thầm” cấm được con cái sao chép những phim ảnh độc hại vào các thư mục “bí mật” của chúng trong đĩa cứng.

Ngoài ra, NTFS còn có rất nhiều tiện ích tuyệt cú chiêu chuyên sâu khác cho giới người dùng cao cấp khác như “mount partition”, làm ra (tạo) “hard link” tới một file, hỗ trợ dùng RAID v.v

- Nếu bạn vừa thực sự quyết định chọn NTFS làm “duyên giai ngẫu” thì bạn có thể từ bỏ hẳn FAT 32 kể từ nay. Hiện có rất nhiều tiện ích chuyển đổi từ FAT 32 sang NTFS tùy bạn lựa chọn. Tiện hơn cả là dùng bộ tiện ích có sẵn trong các đĩa CD khởi động bằng Hirenboot đang rất phổ biến hiện nay.

Tuy thế, FAT32 vẫn còn tỏ ra có dụng trên các máy tính cấu hình quá yếu ớt, chỉ có thể chạy được Windows 98. FAT16 và FAT32 vẫn được dùng để định dạng cho các loại thẻ nhớ, vì các thiết bị chấp nhận thẻ nhớ như máy ảnh số, máy nghe nhạc vẫn chưa thấy loại nào tương thích với NTFS cả. FAT16 luôn là lựa chọn hàng đầu khi bạn muốn copy dữ liệu của mình từ một máy tính chạy Windows sang máy chạy hệ điều hành khác như Mac chẳng hạn. Hầu hết các máy Mac hiện nay đều bất thể nhận dạng các thẻ nhớ USB được định dạng bằng FAT 32.

Ngoài ra FAT32 chỉ chấp nhận file có kích thước tối (nhiều) đa 4Gb, còn NTFS cao hơn nhiều.

Vậy là bạn vừa quyết định được nên xài định dạng nào rồi chứ?

(P/S: lưu trữ trong máy giờ copy-past lại nên không nhớ nguồn từ đâu)

@noisauromeo: Windows dùng lệnh convert để chuyển từ sang NTFS, bất hiểu nó có sai bất nhỉ...

nonlimit

Trích:

nokia7650

Ổ 320Gb của tui cũng chuyển rất nhanh, không mất dữ liệu gì cả. Việc này tui làm ít nhất 5 lần rồi vì chuyển cho máy tui lẫn máy của mấy người bạn.

Thế à vậy hỏi vài câu nhá.
Xài windown gì ?
Bao nhiêu ổ đĩa thế ?
Định dạng mặc định là FAT phải hem ?
Chuyển định dạng của ổ nào ?

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Trích:

Quy_dien_lang_y

@noisauromeo: Windows dùng lệnh convert để chuyển từ sang NTFS, bất hiểu nó có sai bất nhỉ...

Chắc tui phải làm một phát để các bạn lắng nghe khỏi nói wá.
Một bài dạng này tui từng đề cập trước đây mà chắc các bác.....không thấy
Việc chuyển từ FAT sang NTFS >>>> OK Windown hỗ trợ được bất thành vấn đề. Tui bất bàn cãi nhá.
Vấn đề nè: Mặc định tổ chức của bảng FAT ghi chỉ thông qua một quá trình là tiếp nhận thông tin yêu cầu lưu trữ dữ liệu, đặt đĩa chỉ cho dữ liệu ấy nằm ở đâu trên đĩa cứng hay chính xác hơn là sector nào, track nào, line nào, lưu đất chỉ định danh trên bản FAT để cho ta có thế truy xuất dữ liệu được nhanh.
Nhưng ở NTFS thì quá trình lại như thế này:
Yêu cầu lưu dữ liệu được gởi tới, bản FAT của NTFS ghi nhận dữ liệu ấy chuyển tới một bảng FAT ảo, Bảng FAT ảo cấp một dãy đất chỉ và chuyển ngược về FAT để lưu trữ, Tại FAT ảo nó đặc một hệ các quy tắc để dữ liệu được truy xuất bới người đọc bất đụng trực tiếp vào được bản FAT ảo thông qua đất chỉ ảo với các quy tắc khóa 2 chiều.

2 Quá trình trên là khác nhau. Nên khi chuyển đổi FAT >>>> FAT của NTFS phải thao tác lại tất cả. Nhưng ngặt nổi chuyện chuyển giao ấy lại nảy sinh vấn đề. Vì cơ chế chuyển giao lại lấy đất chỉ thực bất thể thay đổi làm bản FAT trước đề cho FAT NTFS tức là NTFS 1.2 ( windown NT) Hành động ấy dẫn đến chuyện mã hóa key 2 chiều bị rối loạn bất phù hợp với các file có dung lượng lớn hơn 1GB nằm rải rác trên khắp bản FAT chưa hết chuyện lưu tên của các file lại còn khắc nghiệt hơn khi cơ chế đổi tên lại có sự thay đổi nên những tên có kí hiệu dài hay mang dấu đều bị lỗi.

Tui vừa từng phân tích khá dài về vấn đề này trước đây. Ai rãnh thì sáu lai.
Không tin thì đọc trên Technet Problem ấy .

lebaohoang_1988

Trích:

noisauromeo

Xài windown gì ?
Bao nhiêu ổ đĩa thế ?

Xài windows XP.
tui có 2 ổ đĩa mỗi ổ 320Gb (1 ổ di động - bất chia), ổ đĩa cứng kia chia 2: C = 40Gb, D = 280Gb
Mặc định đều là FAT 32. Chỉ riêng ổ C ngay từ đầu tui để định dạng NTFS.
Chưa kể 2 cái laptop của cùng nghiệp tui cũng chuyển cho họ (chưa làm thử với ổ C thôi).

bi_love_712

Trích:

noisauromeo

Xài windown gì ?
Bao nhiêu ổ đĩa thế ?

---------- Bài viết vừa được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Chắc tui phải làm một phát để các bạn lắng nghe khỏi nói wá.
Một bài dạng này tui từng đề cập trước đây mà chắc các bác.....không thấy
Việc chuyển từ FAT sang NTFS >>>> OK Windown hỗ trợ được bất thành vấn đề. Tui bất bàn cãi nhá.
Vấn đề nè: Mặc định tổ chức của bảng FAT ghi chỉ thông qua một quá trình là tiếp nhận thông tin yêu cầu lưu trữ dữ liệu, đặt đĩa chỉ cho dữ liệu ấy nằm ở đâu trên đĩa cứng hay chính xác hơn là sector nào, track nào, line nào, lưu đất chỉ định danh trên bản FAT để cho ta có thế truy xuất dữ liệu được nhanh.
Nhưng ở NTFS thì quá trình lại như thế này:
Yêu cầu lưu dữ liệu được gởi tới, bản FAT của NTFS ghi nhận dữ liệu ấy chuyển tới một bảng FAT ảo, Bảng FAT ảo cấp một dãy đất chỉ và chuyển ngược về FAT để lưu trữ, Tại FAT ảo nó đặc một hệ các quy tắc để dữ liệu được truy xuất bới người đọc bất đụng trực tiếp vào được bản FAT ảo thông qua đất chỉ ảo với các quy tắc khóa 2 chiều.

2 Quá trình trên là khác nhau. Nên khi chuyển đổi FAT >>>> FAT của NTFS phải thao tác lại tất cả. Nhưng ngặt nổi chuyện chuyển giao ấy lại nảy sinh vấn đề. Vì cơ chế chuyển giao lại lấy đất chỉ thực bất thể thay đổi làm bản FAT trước đề cho FAT NTFS tức là NTFS 1.2 ( windown NT) Hành động ấy dẫn đến chuyện mã hóa key 2 chiều bị rối loạn bất phù hợp với các file có dung lượng lớn hơn 1GB nằm rải rác trên khắp bản FAT chưa hết chuyện lưu tên của các file lại còn khắc nghiệt hơn khi cơ chế đổi tên lại có sự thay đổi nên những tên có kí hiệu dài hay mang dấu đều bị lỗi.

Tui vừa từng phân tích khá dài về vấn đề này trước đây. Ai rãnh thì sáu lai.
Không tin thì đọc trên Technet Problem ấy .

Thế mà lâu nay cứ tưởng NTFS quản lý bằng MFT, hóa ra là bất đúng.
Bác cho link em đọc bài cái, đang học phải ngó qua phần tổ chức dữ liệu trên đĩa và kỹ thuật đĩa...

Mình vừa convert rất nhiều, (nhiều) đa số những lần convert thì các phân vùng cài windows sẽ được convert trong lần khởi động sau, các phân vùng bất cài windows thì được convert trực tiếp luôn !

Việc mất dữ liệu khi convert thì chưa gặp :d

luuduchung_hero

Trích:

namdenit

tạm dịch là như thế này:

There is not enough space on the disk

không đủ dung lượng trống trên đĩa này.

Write error : only NTFS file system supports files larger than 4 GB

gặp lỗi viết:chỉ file hệ thống có định dạng ntfs mới hỗ trọ nhiều hơn 4gb

----------->>ổ đĩa bạn giải nén file iso có định dạng gì?nếu là fat thì bạn bất giả nén được đâu->phải chuyển qua định dạng ntfs.

-------------------------------------------------------------

NTFS là định dạng tiên tiến hơn FAT32, nó chịu lỗi, bảo mật, chống phân mảnh ổ nhanh hơn FAT32, đặc biệt có nhiều phần mềm yêu cầu đinh dạng NTFS để thực thi. Hiren boot hiện nay cũng vừa hỗ trợ định dạng này nên bạn không phải e sợ khi để file ghost vào phân vùng NTFS như trước kia. Nói chung với ổ dung lượng lớn thì NTFS là một lựa chọn đúng đắn, còn ổ dung lượng nhỏ 20G thì nên dùng FAT32 thôi ! Việc chuyển đổi từ FAT32->NTFS cũng rất đơn giản và an toàn vì windows XP vừa tích hợp sẵn chức năng này. Bạn có thể vào Run gõ "cmd" , tại cửa sổ dos hiện ra bạn gõ "convert tên ổ muốn convert /fs:ntfs" để thực hiện chuyển đổi.

VD:convert c: /fs:ntfs

Win Xp chỉ hỗ trợ 1 chiều nên muốn chuyển lại từ NTFS->FAT32 thì bạn phải dùng phần mềm chuyên dụng nhé!

nguồn:

-------------------------------------------------

một vài thắc mắc:

Chuyển định dạng FAT32 thành NTFS (4)

Em muốn chuyển định dạng file FAT32 sang NTFS nhưng bị gặp vấn đề. Em vào start --> Run : gõ lệnh cmd: làm xuất hiện một cửa sổ và dùng lệnh: convert {tên ổ đĩa }: /FS:NTFS/V.

Sau đó em bấm Enter nó xuất hiện dòng lệnh "Enter current volume label for drive { tên ổ đĩa }. Em bất biết điền thông tin cho dòng này như thế nào. Em thử điền thông tin đĩa C , nhưng nó bất chấp nhận. Nhờ anh chị chỉ dẫn giúp em với. Em xin chân thành cám ơn!

Mai Công Phục

Hồi âm xin gửi về: [email protected]

Hồi âm:

Ổ đĩa (volume) trong Windows bao giờ cũng có dấu hai chấm. Lệnh đầy đủ là:

convert c: /fs:ntfs

Bạn bất cần dùng khóa /v

Dong Ngo

Mặc định muốn convert ổ đĩa bất phải ổ đĩa hệ thống thì Windows sẽ convert được ngay. Nhưng nếu convert ổ C thì bạn phải khởi động lại máy và Windows sẽ tự động convert ổ C cho bạn.

TanLee

System báo cho bạn biết là phải điền đúng tên ổ đĩa (volume label) thì hệ thống mới cho tiếp tục chuyển (convert) định dạng của ổ. Đây là cách bảo vệ máy bắt bạn xác nhận chuyện chuyển định dạng.

Bạn chỉ cần điền đúng tên ổ đĩa (volume label) là hệ thống sẽ tiếp tục. Trong trường hợp bạn chuyển định dạng ổ C: , hệ thống sẽ bắt bạn phải restart mới tiếp tục chuyển dạng cho bạn.

Hãy kiên nhẫn.

TOM

Khi Enter nó xuất hiện dòng lệnh "Enter current volume label for drive { tên ổ đĩa } thì bạn phải nhập label đang gán cho partition đó (VD: System, WinXP, ....) cứ bất phải là các kí tự C, D hay E, ...

Stephent Chow

nguồn:

Thank anh namdenit nhé, mình giải nén được rùi, nhưng giờ lại gặp vấn đề mới nữa rùi. Mình dơn game Lego Star War 2, cái đặt nó xong nó hiện lên bảng bá này

Mình lên google dò qua thì thấy nó hình như do card màng hình bất hổ trợ Pixel Shader v1.1 thì phải . Nhưng mình bất hiểu xem card màng hình làm sao. Mình không hiểu những hàng thông số nó ghi:

mình có DirectX 9.0c nó hình như chỉ hỗ trợ Shader Model 3.0 thoi đứng không vậy. Còn DirectX 9.0b mới hỗ trợ Pixel Shader 2.0b & Vertex Shader 2.0 đúng ko?? Khó hiểu quá, cuứ mình

Các chủ đề có liên quan khác