me_o

Để cài 1 PC thường tốn rất nhiều thời (gian) gian, nếu tính cả softwares, driver … thì bèo lắm cũng phải gần 2 tiếng cùng hồ.

Nhưng nếu như nhanh tay, sau khi cài máy xong rồi, bạn hãy làm ra (tạo) 1 bản sao lưu lại đểphòng chốnghờ khi hệ thống bị hư hay virus, chỉ cần bung file này ra với thời (gian) gian trên dưới 5 phút cùng hồ so với 2 tiếng cùng hồ ngồi cài lại.

Dưới đây sẽ chỉ dẫn các bạn cách làm ra (tạo) file Image hay còn gọi là làm ra (tạo) file Ghost bằng phần mềm rất thông dụng Norton Ghost 8.3 (bạn nên dùng Hiren Boot mới nhất , hiện giờ mới nhất là 9.6)

Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2.Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2.Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau:

Để làm ra (tạo) file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) thì làm như sau.

Chọn Local –> Partition –> To Image ( nghĩa là sẽ làm ra (tạo) bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất,cũng có thể có thêm 1 file là .GHS)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn click OK nếu thông số vừa

Và chọn partition cần làm ra (tạo) Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save:

Một thông báo hỏi bạn có muốn nén file này lại để tiết kiệm dung lượng cho ổ cứng ko. Bạn chọn High(nếu bạn muốn chậm mà chắc) còn ngược lại thì các bạn chọn Fast...

Và như cẩn thận, chương trình hỏi bạn có chắc muốn làm điều này ko. Bạn chọn YES và đợi cho chương trình trả thành 100% là xong. (tốc độ làm chuyện tùy thuộc vào mỗi máy nhanh hay chậm)

Chương trình này còn có chức năng sao chép partition này sang partition khác:

Ổ cứng này sang ổ cứng khác:

Và khi Windows bị hỏng hóc gì đó. Bạn chỉ cần vào y chang như vậy, nhưng có thay đổi là chọn Partition –> Form Image

Và bạn dò tới ổ đĩa bạn vừa lưu file Ghost này và chọn Open

Sau đó chọn lại ổ đĩa cần phục hồi thông thường là ổ đầu tiên, và cứ thế Yes . đợi 100% là xong.

kesitinh

hay wa..........thanks cái,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,Thank nhìu.............

nthanhxuan80

Trích:

Nguyễn Đức Thanh

lần sau post bài nhớ ghi rỏ nguồn nha pác!!pác này ăn cắp bản quyền ghê quá!!!

bạn bất thấy trên những hình ảnh minh họa có ghi chữ "www.blogtinhoc.net"
àh

đó bất phải là nguồn thế là gì hả pác???

january.alone

Thế bạn có thể chỉ dẫn dùng norton ghost mà bất dùng đĩa bất hả bạn. Cài trực tiếp trên máy và chạy ấy.
Vì mình đang dùng True Image, lấy lại file ảnh mà bất cần cho đĩa khi khởi động lại Win.

Kermit

hix bản ghost này là 8.3 e dùng 9.3 rồi cái này xưa quá hiện tại đi anh admin ơi

Botulf

mà làm gì Vista kòn có bản ghost chứ XP3 bất có thì làm sao gọi là ghost nữa chán vãi linh hồn ai thick bản ghost XP3 hay Vista Phần mềm cho em.em gửi file Image cho nhưng mà đĩa DVD đó

Perry

Trích:

forever_2008

Để cài 1 PC thường tốn rất nhiều thời (gian) gian, nếu tính cả softwares, driver … thì bèo lắm cũng phải gần 2 tiếng cùng hồ. Nhưng nếu như nhanh tay, sau khi cài máy xong rồi, bạn hãy làm ra (tạo) 1 bản sao lưu lại đểphòng chốnghờ khi hệ thống bị hư hay virus, chỉ cần bung file này ra với thời (gian) gian trên dưới 5 phút cùng hồ so với 2 tiếng cùng hồ ngồi cài lại.

Dưới đây sẽ chỉ dẫn các bạn cách làm ra (tạo) file Image hay còn gọi là làm ra (tạo) file Ghost bằng phần mềm rất thông dụng Norton Ghost 8.3 (bạn nên dùng Hiren Boot mới nhất , hiện giờ mới nhất là 9.6)

Đầu tiên bạn cần có đĩa BOOT Hiren CD. Bạn cho đĩa này vào và boot bằng CD

Sẽ hiện ra như sau:

Bạn chọn dòng 2.Start Boot CD

Sẽ hiện ra tiếp. Sau đó chọn 2.Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

.

Cái này mình biết làm từ cách đây 5 năm rôi với fat32 ,giờ mình làm đúng như bạn với NTFS ,ghost thì ok nhưng làm ra (tạo) file ghost bị lỗi cụ thể là khi chạy xong thì file ghost có dung lượng bằng 0KB (fat32 thi không lỗi gì cả) Mình dùng hirent boot 9.6 (AvlgoBootcd9.6)của tác giả kethathua và làm trực tiếp trên HDD chứ không dùng ỗ CD hay đĩa mềm nào cả .Nếu bạn hay ai đó biết cách làm ra (tạo) file ghost với định dang NTFS (ko dùng ỗ CD)thì chỉ giúp mình với mình rất cám ơn,Nói thêm là vừa có làm vơi NST boot của

Mai Nhựt Tân file ghost được làm ra (tạo) ra cũng bị lỗi.

nguyenduyduhv

Trích:

nobitas

Thế bạn có thể chỉ dẫn dùng norton ghost mà bất dùng đĩa bất hả bạn. Cài trực tiếp trên máy và chạy ấy.

Vì mình đang dùng True Image, lấy lại file ảnh mà bất cần cho đĩa khi khởi động lại Win.

trên 4rum có rất nhiều bài viết nói về chuyện boot từ USB or từ HDD,bạn có thể tham tiềmo tại đây nhé....

Trích:

chúc bạn thành công nhé

coca2510

Trích:

kieuoanh21t

Cái này mình biết làm từ cách đây 5 năm rôi với fat32 ,giờ mình làm đúng như bạn với NTFS ,ghost thì ok nhưng làm ra (tạo) file ghost bị lỗi cụ thể là khi chạy xong thì file ghost có dung lượng bằng 0KB (fat32 thi không lỗi gì cả) Mình dùng hirent boot 9.6 (AvlgoBootcd9.6)của tác giả kethathua và làm trực tiếp trên HDD chứ không dùng ỗ CD hay đĩa mềm nào cả .Nếu bạn hay ai đó biết cách làm ra (tạo) file ghost với định dang NTFS (ko dùng ỗ CD)thì chỉ giúp mình với mình rất cám ơn,Nói thêm là vừa có làm vơi NST boot của

Mai Nhựt Tân file ghost được làm ra (tạo) ra cũng bị lỗi.

nghĩa là phần vùng cài windows của bạn là FAT32 thì làm ra (tạo) file *.GHO thì được nhưng với phân vùng NTFS thì bất được hả bạn

việc làm ra (tạo) file *.GHO ở phân vùng HDD là NTFS hay FAT32 đều như nhau bạn àh,trường hợp của bạn thì mình mới nghe lần đầu đấy

mình có 1 file để ghost nhưng mình không bit ghost làm sao ai bit xin chỉ còn cái ở trên chỉ là chỉ dẫn tạo file ghost thui

hiraikenaholic

Trích:

deptrainenchan

mình có 1 file để ghost nhưng mình không bit ghost làm sao ai bit xin chỉ còn cái ở trên chỉ là chỉ dẫn tạo file ghost thui

Nếu bạn muốn Burn file *.GHO thì ở bước này có bạn chọn Form Images bạn nhé

sau đó màn hình hiện ra,bạn cần chọn vào phân vùng ổ cứng để Burn file *.GHO,trường hợp này bạn nên nhớ dung lượng phân vùng cài HDH đang sử dụng or trên phân vùng đó thì chắc chắn hơn bởi vì trong DOS nó bất đánh giấu phân vùng như trong Windowns

sau đó bạn chọn OK --> chọn đường links đến file *.GHO cần burn --> OK --> nó sẽ hiện cho bạn 1 thông báo bạn có chắc chắn burn file *.GHO đó không?bạn chọn YES thì quá trình Burn sẽ diễn ra bình thường nếu file *.GHO bất bị lỗi

Chúc bạn thành công

thank các bác,đang ntimf hiểu về cách ghost máy,đúng là không biết thì thấy khó nhưng biết rồi thì thật đơn giản

suongrong269

Trích dẫn từ kieuoanh21t;980896:

QUOTE]

Cái này mình cũng gặp rồi. Bạn thử lưu file GHOST vào trong 1 fodel được làm ra (tạo) sắn. VD như là: D:\cam xoa\GHOST.GHO chứ đừng lưu trực tiếp ngay ra ổ đĩa ban nhé, có đường dẫn là : D:\GHOST.GHO

anhhungca19

tiện thể xin tặng anh em phần mềm giúp ghost lại máy mà bất cần đĩa boot

Các chủ đề có liên quan khác