CaoMinhAn

Em tên là Minh đang học lớp 12 ạ. Hiện tại em đang rất hoang mang :confused: , bố mẹ em ngay từ đầu năm lớp 10 đã định hướng cho em thi vào trường Đại học kinh tế Quốc Dân ngành kinh doanh quốc tế. Tuy nhiên, em thì không hứng thú với nghành học này lắm. Bản thân em rất thích ngành thiết kế đồ họa, em tìm hiểu cũng khá lâu rồi, xin bố mẹ cho theo nhưng bố bảo học ngành kia vì sắp tới nước mình hội nhập . Anh/chị có thể cho em ý kiến được không ạ? Học theo sở thích bản thân hay học theo định hướng của gia đình? :confused:

Ngobaokhang

tớ cũng đang thắc mắc như chủ thớt, nhưng bố mẹ đang định hướng cho tớ vào học Ngân Hàng. Cá nhân tớ thích học về lập trình :worried: Theo mình hay theo bố mẹ, đau đầu quá :roll: :shock:

rica17

Học ngân hàng, hay lập trình, hay đồ họa thì khi hội nhập đều có nhiều đất dụng võ hơn. Nên các bạn yên tâm khi chọn 1 trong các ngành nghề nay.

Lời khuyên của mình Quan trọng nhất là bạn thích nghành nào thì cố thuyết phục ba mẹ để cho học theo nghành đó. Được làm việc mình yêu thích luôn đem lại hiệu quả cao nhất. Trừ khi ba mẹ có sẵn "đầu ra" cho bạn ở các nghành kia thì hãy xem xét. Còn lại cứ thích làm gì thì học đó

minhnguyen06

các em cứ học theo định hướng của bố mẹ, còn ngành học mà em yêu thích thì em có thể học thêm sau này, hay nếu học lực em khá thì em có thể học song song 2 trường cùng 1 lúc :D

CaoMinhAn

Em cũng cố thuyết phục bố mẹ rồi. nhưng mà khó lắm anh ạ. :(( Còn đầu ra thì em không chắc là có sẵn đâu ạ.
Trích dẫn từ rica17:
Học ngân hàng, hay lập trình, hay đồ họa thì khi hội nhập đều có nhiều đất dụng võ hơn. Nên các bạn yên tâm khi chọn 1 trong các ngành nghề nay.

Lời khuyên của mình Quan trọng nhất là bạn thích nghành nào thì cố thuyết phục ba mẹ để cho học theo nghành đó. Được làm việc mình yêu thích luôn đem lại hiệu quả cao nhất. Trừ khi ba mẹ có sẵn "đầu ra" cho bạn ở các nghành kia thì hãy xem xét. Còn lại cứ thích làm gì thì học đó

CaoMinhAn

Em Thank anh.

Trích dẫn từ minhnguyen06:
các em cứ học theo định hướng của bố mẹ, còn ngành học mà em yêu thích thì em có thể học thêm sau này, hay nếu học lực em khá thì em có thể học song song 2 trường cùng 1 lúc :D

nam10b

A đã từng ở trong tình trạng như các em. Cuối cùng anh phải lựa chọn theo định hướng gia đình. A đang học năm 3 của trường thương mại nhưng nói thật a không thích . Tốt nhất các e nên học song song 2 trường vừa hợp ý bố mẹ mà vừa theo đuổi được đam mê, sau ra trường a thấy ngành CNTT lương OK lắm.

CaoMinhAn

Để tối bố mẹ em về em thử hỏi xem sao. Mà anh biết có trường nào dạy công nghệ thông tin mà học song song được không anh?

Trích dẫn từ nam10b:
A đã từng ở trong tình trạng như các em. Cuối cùng anh phải lựa chọn theo định hướng gia đình. A đang học năm 3 của trường thương mại nhưng nói thật a không thích . Tốt nhất các e nên học song song 2 trường vừa hợp ý bố mẹ mà vừa theo đuổi được đam mê, sau ra trường a thấy ngành CNTT lương OK lắm.

nam10b

Chỗ nào cũng được cả. Quan trọng là chú đam mê đến đâu thôi. =))) Mà có nhất thiết phải dùng chữ to vậy không chú em... :D :D :D :D:D

CaoMinhAn

Trích dẫn từ nam10b:
Chỗ nào cũng được cả. Quan trọng là chú đam mê đến đâu thôi. =))) :D :D :D :D:D

Em muốn chọn một cơ sở đào tạo công lập, học phí đừng cao quá là được ạ. Vì nhà em cũng không phải khá giả cho lắm.

rica17

Học song song khó không dễ đâu. Phải dò trước xem lịch học có trùng nhau không. 1 trường học sáng 1 trường học chiều mới được.
Không thì phải nhờ học hộ đó.
Theo ý mình thì học 1 trường thôi, sau đó học văn bằng 2 chỉ mất 2 năm nữa là 6 năm có 2 bằng. Thoải mái nhất.

nam10b

Trích dẫn từ CaoMinhAn:
Trích dẫn từ nam10b:

Em muốn chọn một cơ sở đào tạo công lập, học phí đừng cao quá là được ạ. Vì nhà em cũng không phải khá giả cho lắm.

Nếu chú quyết tâm thật thì anh thấy chú cố mà học hai trường. Anh có đứa bạn học song song ở Viện CNTT. Thấy nó đã ra trường đi làm cho FPT rồi, lương hơn chục củ, a nhìn lác hết mắt. Hình như bên viện cam kết việc làm thì phải. Cố lên chú em.

CaoMinhAn

Trích dẫn từ rica17:
Học song song khó không dễ đâu. Phải dò trước xem lịch học có trùng nhau không. 1 trường học sáng 1 trường học chiều mới được.
Không thì phải nhờ học hộ đó.
Theo ý mình thì học 1 trường thôi, sau đó học văn bằng 2 chỉ mất 2 năm nữa là 6 năm có 2 bằng. Thoải mái nhất.

Như anh nói thì em sẽ lại phải mất đến 6 năm cơ ạ.. :(:)beg:

Ngobaokhang

Thế học ngành lập trình thì học ở đâu tốt các bác. Em muốn học đâu mà mình có thể đi học thêm tiếng anh, hay trong tr đào tạo tiếng anh tốt nữa, vì e cũng thích học tiếng anh

CaoMinhAn

Trích dẫn từ nam10b:
Trích dẫn từ CaoMinhAn:
Trích dẫn từ nam10b:

Nếu chú quyết tâm thật thì anh thấy chú cố mà học hai trường. Anh có đứa bạn học song song ở Viện CNTT. Thấy nó đã ra trường đi làm cho FPT rồi, lương hơn chục củ, a nhìn lác hết mắt. Hình như bên viện cam kết việc làm thì phải. Cố lên chú em.

Trường ở trang web này à Anh.

CaoMinhAn

Có anh chị nào biết rõ thông tin về trường này không ạ? bố mẹ em đồng ý cho em học song song hai trường nếu đỗ rồi ạ.

quachbaphong

Tốt nhất e lên thẳng trường tìm hiểu cho rõ ràng, xem học song song 2 trường thì sắp xếp thế nào, đồng thời biết về trường lớp.E cứ lên mạng hỏi thế này, mỗi người 1 thông tin, mệt lắm.

CaoMinhAn

Trích dẫn từ quachbaphong:
Tốt nhất e lên thẳng trường tìm hiểu cho rõ ràng, xem học song song 2 trường thì sắp xếp thế nào, đồng thời biết về trường lớp.E cứ lên mạng hỏi thế này, mỗi người 1 thông tin, mệt lắm.

Em Thank anh ạ. :) Để cuối tuần em không phải đi học thì em qua trường xem sao ạ.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Dạy học giải bài toán bằng cách lập phương trình, hệ phương trình ở trường trung học cơ sở theo phương pháp mô hình hóa Luận văn Sư phạm 0
D KIỂM TRA, ĐÁNH GIÁ TRONG QUÁ TRÌNH DẠY HỌC THEO ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN NĂNG LỰC HỌC SINH TRONG TRƯỜNG TRUNG HỌC CƠ SỞ MÔN Hóa học Luận văn Sư phạm 0
D Giáo án khối 2 sách luyện tập tin học theo phân phối chương trình của sở GDĐT TP.HCM Luận văn Sư phạm 0
A Quản lý cơ sở vật chất ở Trường Đại học Kinh tế - Đại học Quốc gia Hà Nội theo hướng ISO 9000 Luận văn Kinh tế 2
Y Cơ sở lý luận và thực tiễn quản lý hoạt động nghiên cứu khoa học ở các trường đại học Việt Nam theo Luận văn Sư phạm 0
T Quản lý cơ sở vật chất phục vụ đào tạo của trường đại học theo quan điểm quản lý chất lượng tổng thể Luận văn Sư phạm 0
L Biện pháp quản lý hoạt động dạy học tại trường trung học cơ sở Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội theo chuẩ Luận văn Sư phạm 0
T Kiểm định chất lượng giáo dục trường Trung học cơ sở tại thành phố Hải Phòng theo tiêu chuẩn đánh gi Luận văn Sư phạm 0
L Những biện pháp quản lí công tác bồi dưỡng giáo viên tiếng Anh bậc trung học cơ sở theo hướng chuẩn Luận văn Sư phạm 0
A Phát triển đội ngũ cán bộ quản lí trường trung học cơ sở ở huyện Lập Thạch, tỉnh Vĩnh Phúc theo hướn Luận văn Sư phạm 0

Các chủ đề có liên quan khác