tctuvan

Ý bạn là chèn ảnh vào 1 ô excel á

chuột phải vào ô > Insert Comment > chuột phải vào ô comment box > Format Comment > Colors and Lines > Fill > Color > Fill Effects > Picture > (Browse to picture) > Click OK

Sau đó ảnh sẽ hiện khi bạn di trỏ qua ô excel đó

daigai

Well-Known Member
Cách này đơn giản hơn

1. Chèn ảnh vào bằng copy ảnh (Ctrl+V) vào excel.
  2. Chọn "Picture Tools -> Align -> Snap To Grid"
  3. Định cỡ ảnh theo mong muốn
  4. Chuột phải vào ảnh "Size and Properties... -> Properties -> Move and size with cells"
Video hướng dẫn chèn nhanh ảnh vào ô excel

You must be registered for see medias

taolasungia

Ý em là thế này ạ:
Công việc của em đòi hỏi thao tác cắt và dán hình/thong tin (dưới dạng ảnh) vào excel. Tuy nhiên khi cắt hình vào excel nó không thể tự auto fit hình đó vừa vặn theo ý mình muốn được (như trong word á) nên em muốn tạo 1 khung text box trong excel đặng dán hình vào thì nó sẽ tự khít với khung textbox đấy. Tuy nhiên em lại không làm được nên xin anh/chị hướng dẫn thêm. hay có cách nào khác mối khi em dán hình vào nó tự động điều chỉnh theo 1 khung định sẵn nào đáy trong excel thì chỉ giáo giúp em với ạ.
Em Thank anh/chị nhiều

tctuvan

Em cắt copy từ phần mềm gì sang excel? khi chèn ảnh vào là có thể resize tùy thích mà

taolasungia

Dạ đơn giản là em chụp màn hình rồi paste vo excel nhưng ý em nếu làm vậy mình phải chủ động tự resize hình. Em muốn cách nào đấy khi paste vô 1 khung định sẵn trong excel thì hình hiển thị chỉ vỏn vẹn nằm trong khung đấy không bị trào ra ngoài. Chứ không thể mỗi lần cắt là mỗi lần mình tùy chinh hình ạ. Ý em là vậy

tctuvan

Resize ảnh nhanh trong excel

Trích dẫn từ taolasungia:
Dạ đơn giản là em chụp màn hình rồi paste vo excel nhưng ý em nếu làm vậy mình phải chủ động tự resize hình. Em muốn cách nào đấy khi paste vô 1 khung định sẵn trong excel thì hình hiển thị chỉ vỏn vẹn nằm trong khung đấy không bị trào ra ngoài. Chứ không thể mỗi lần cắt là mỗi lần mình tùy chinh hình ạ. Ý em là vậy

Mình sẽ hướng dẫn bạn Resize ảnh nhanh trong excel
cần macro để làm việc này

Step 1: Chèn ảnh vào worksheet, chọn ảnh bạn muốn resize cho vừa ô.

Step 2: Bấm nút ALT + F11 , để mở soạn thảo macro Microsoft Visual Basic for Applications.
Step 3: Bấm Insert > Module, copy pass đoạn mã sau vào.

Code:
Public Sub FitPic()
On Error GoTo NOT_SHAPE
Dim PicWtoHRatio As Single
Dim CellWtoHRatio As Single
With Selection
PicWtoHRatio = .Width / .Height
End With
With Selection.TopLeftCell
CellWtoHRatio = .Width / .RowHeight
End With
Select Case PicWtoHRatio / CellWtoHRatio
Case Is > 1
With Selection
.Width = .TopLeftCell.Width
.Height = .Width / PicWtoHRatio
End With
Case Else
With Selection
.Height = .TopLeftCell.RowHeight
.Width = .Height * PicWtoHRatio
End With
End Select
With Selection
.Top = .TopLeftCell.Top
.Left = .TopLeftCell.Left
End With
Exit Sub
NOT_SHAPE:
MsgBox "Select a picture before running this macro."
End Sub
Code VBA: Resize a selected picture to fit a cell.

Step 4: Nhấn F5 để chạy macro.
Step 5: Lặp lại bước trên để tự động resize từng ảnh. (lưu ý là bước 2,3 không cần tạo macro mới vì bạn đã làm rồi mà)
Các ảnh đều được đặt chọn vẹn trong 1 ô. Ảnh demo:

Lưu ý: Bạn chỉ có thể resize 1 lần 1 cái ảnh thôi.

taolasungia

Dạ, cái này nó tự auto fit về 1 cell nhưng nếu là Merged cell thì có làm được không ạ

tctuvan

Cả trang a4? :shock: :shock: :shock: thế bạn dùng để in thôi à?

Thế mình thấy đơn giản nhất là chèn cái hình đó vào file word, in ra là xong, nhét vào excel làm gì phức tạp

taolasungia

À do là em chèn hình lên để nhập lieu trong excel đặng xử lý dữ liệu có công thức nữa ạ. Em đau đầu thế cơ. Chèn word trên excel để copy hình vô em cũng thử qua rồi nhưng ngặt cái phân giải ảnh xấu quá do nhập trên word xong phải thoát ra để trở về định dạng excel nên chất lượng ảnh khá bị hạn chế ạ :)

tctuvan

ý em là đã thử chèn ảnh vào word, rồi copy sang excel? chèn ảnh vào thì đừng compress là chất lượng sẽ được giữ nguyên mà

Các chủ đề có liên quan khác