batuan1977

Xin chào các bạn, ai biết xin giải đáp dùm : Laptop zin,có hệ diều hành bản quyền thì trên laptop chỉ có duy nhất 1partion là ổ C, và 1 partion ẩn là ổ chứa bản ghost nguyên thủy có bản quyền khi mới mua, tuy nhiên khg có những phần mềm yêu thích của mình, khi máy bị vius, ghost lại thì phải cài những phần mềm mà mình thích điều này rất lâu và qua nhiều khê lắm. Còn mình chia lại ổ C thành 2 ổ, để dùng lưu ghost thi partion ẩn sẽ bị hư đi (theo khuyến cáo của hảng) thì bị mất HDH có bản quyền. Nếu dùng USB để chứa bản lưu ghost ưa thích thì Dos bất nhận ra USB hay đĩa cứng rời USB, (chỉ nhận ra khi làm USB khởi động),nhưng khi ghost thì khg nhận ra USB. Mong các bạn chỉ giáo.

có lẽ bạn phải hy sinh windows bản quyền thôi,mình cũng vừa thử ở máy của mình rồi cũng không dc,tìm đủ tất cả cách cũng không xong,nen dành phải hy sinh windows bản quyền.

emi.pham

Sao bài này lại nằm ở đây? MOD đâu bất đưa topic này về đúng vị trí BOX nhỉ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote:

Được gửi bởi ditvitt

Xin chào các bạn, ai biết xin giải đáp dùm : Laptop zin,có hệ diều hành bản quyền thì trên laptop chỉ có duy nhất 1partion là ổ C, và 1 partion ẩn là ổ chứa bản ghost nguyên thủy có bản quyền khi mới mua, tuy nhiên khg có những phần mềm yêu thích của mình, khi máy bị vius, ghost lại thì phải cài những phần mềm mà mình thích điều này rất lâu và qua nhiều khê lắm. Còn mình chia lại ổ C thành 2 ổ, để dùng lưu ghost thi partion ẩn sẽ bị hư đi (theo khuyến cáo của hảng) thì bị mất HDH có bản quyền. Nếu dùng USB để chứa bản lưu ghost ưa thích thì Dos bất nhận ra USB hay đĩa cứng rời USB, (chỉ nhận ra khi làm USB khởi động),nhưng khi ghost thì khg nhận ra USB. Mong các bạn chỉ giáo.

Bạn cứ chia Partion ra đi bất lo mất đâu. Gọi điện đến Microsoft VN xin chỉ dẫn cách giữ lại bản quyền được mà

conbocon

xin các bạn chỉ giao cho minh một vai điều chưa biết, hiện giờ minh đang sự dụng một laptop top, khi minh sự dụng đôi khi nó bị lỗi về hệ thống, mình muốn làm ra (tạo) thanh menu recovery trong win, để tất cả lần hệ thống bị lổi thì minh phục hồi nó lại. nhưng mà lại bất biết cách làm.mong các sư vinh,sư tỉ chỉ giúp cho sư muội.thank nhiều

Glenn

Làm gì mà phải mất windows bản quyền vậy? Hầu hết laptop đời mới bây giờ bất nhận đwowcj đĩa boot bằng CD đâu bạn ơi, bạn dùng USB để boot, tất nhiên USB không tự nhiên mà boot được, mình phải làm boot USB thôi.

sexylangtu

Quote:

Được gửi bởi ditvitt

Laptop zin,có hệ diều hành bản quyền

Laptop có windows bản quyền thì đi kèm máy bao giờ cũng có key xịn (Thường dán phía dưới máy). Bạn chỉ cần kiếm 1 bản windows đúng phiên bản rồi dùng key đấy khi cài thì windows của bạn cũng có bản quyền xịn thôi.

Bạn nên chia ổ cứng thành ít nhất 2 phân vùng. 1 phân vùng chứa hệ điều hành. 1 chứa các dữ liệu cần thiết.

Việc chia lại ổ cứng nếu bất đụng đến MBR thì sẽ bất làm hỏng phân vùng bản quyền.

Một vài loại laptop (Như HP) có chức năng ghi phân vùng bản quyền ra đĩa DVD. Bạn nên dùng chức năng này.

mình đang xài laptop thinkpad T61 HDD 120G có recovery đây và vừa chia HDD làm 2: C (30G) và D và vẫn còn nguyên partition recovery 5,5G, bạn cứ dùng partition magic chia HDD thoải mái bất mất recovery đâu mà sợ, còn nếu vẫn sợ nữa thì copy recovery ra DVD, thật ra recovery gần như bất bao giờ xài đến trừ khi bán máy mới bung recovery ra tương tự như ban đầu chứ bình thường khi sử dụng chỉ xài bản ghost vì mình cày đủ thứ software nếu recovery thì mất hết.

Các chủ đề có liên quan khác