duckduck_vitvit

Nếu lâu lâu bạn cảm giác buồn chán và muốn "tự kỉ" một mình thì file batch dưới đây sẽ giúp bạn "tự kỷ" vui hơn .

1. Mở Notepad lên, copy và paste vào đó các dòng sau:
Code: @echo off
color 0e
title Guessing Game
set /a guessnum=0
set /a answer=%RANDOM%
set variable1=surf33
echo -------------------------------------------------
echo Welcome to the Guessing Game!
echo.
echo Try and Guess my Number!
echo -------------------------------------------------
echo.
:top
echo.
set /p guess=
echo.
if %guess% GTR %answer% ECHO Lower!
if %guess% LSS %answer% ECHO Higher!
if %guess%==%answer% GOTO EQUAL
set /a guessnum=%guessnum% +1
if %guess%==%variable1% ECHO Found the backdoor hey?, the answer is: %answer%
goto top
:equal
echo Congratulations, You guessed right!!!
echo.
echo It took you %guessnum% guesses.
echo.
pause

2. Bây giờ hãy lưu lại file trên với bất cứ tên gì cũng được nhưng phải có đuôi là .bat.

3. Mở lên file batch mà bạn vừa mới tạo.

4. các bạn hãy thử gõ vào một số bất kì và nhấn Enter, ví dụ ở đây mình gõ là 1, nếu đây không phải là đáp án thì nó sẽ báo Higher hay Lower, nếu trúng thì nó sẽ báo Equal.

5. Sau khi đoán, bạn hãy lặp lại bước 4 để tiếp tục chơi, khi nào trúng thì nó sẽ báo Equal.

mình thấy mấy cái batch này thì nên làm 1 bài hoàn chỉnh ở box lập trình, còn nếu vui vui, tiện ích thì cũng nên làm hẳn 1 topic ở tin học căn bản

mình thấy mấy cái batch này thì nên làm 1 bài hoàn chỉnh ở box lập trình, còn nếu vui vui, tiện ích thì cũng nên làm hẳn 1 topic ở tin học căn bản Khi nào mình lập được nhiều topic hướng dẫn tạo file batch như vầy thì mình sẽ lập hẳn một cái topic lớn để tổng hợp lại, giúp anh em tiện theo dõi.

mydreamhacker

Trò này của bác vui quá .Nhưng sao em nhập đủ kiểu nó vẫn báo higher nhỉ?Higher nghĩa là số mình đoán cao hơn số đáp án đúng không ạ.Hay là cần đoán số cao hơn nữa ạ,em vẫn chưa rõ lắm

Trò này của bác vui quá .Nhưng sao em nhập đủ kiểu nó vẫn báo higher nhỉ?Higher nghĩa là số mình đoán cao hơn số đáp án đúng không ạ.Hay là cần đoán số cao hơn nữa ạ,em vẫn chưa rõ lắm
Higher có nghĩa là cái số mà bác nhập vào thấp hơn đáp án, còn Lower có nghĩa là cái số mà bác nhập vào cao hơn đáp án. Bác thử gõ vào 100000000 đi, đảm bảo nó kêu Lower là cái chắc.

cunbuidoi

cái này làm mình nhớ đến trò jackpot mà mình đã code = pascal từ hồi xưa

chủ yếu là tạo 1 số ngẫu nhiên rồi gán vào 1 biến, sau đó nhập kết quả. kiểm tra xem nếu đáp số lớn hơn thì báo lower, ngược lại là higher, nếu kết quả = đáp số thì break

minh hoạ cho cái game của thớt :

chủ yếu là tạo 1 số ngẫu nhiên rồi gán vào 1 biến, sau đó nhập kết quả. kiểm tra xem nếu đáp số lớn hơn thì báo lower, ngược lại là higher, nếu kết quả = đáp số thì break

Bác đoán sao hay thế?

nhocbin13579

Bác đoán sao hay thế? game kiểu này mình test/play hoài rùi, mà có vẻ như nó sẽ khởi tạo từ 0 - 99999 , 1 vote code thêm giới hạn số lượt cho thêm khó

123_letsvi

cái này mình test/play hoài rùi, 1 vote giới hạn số lượt cho thêm khó Đang nghiên cứu...

Leith

Higher có nghĩa là cái số mà bác nhập vào thấp hơn đáp án, còn Lower có nghĩa là cái số mà bác nhập vào cao hơn đáp án. Bác thử gõ vào 100000000 đi, đảm bảo nó kêu Lower là cái chắc. Em chơi ok rồi bác ạ

Bác giỏi thật,em phải 46 guess mới ra được

ph_ht

Bác giỏi thật,em phải 46 guess mới ra được vì nó chỉ khởi tạo 1 số x ngẫu nhiên từ 1 - 99999 nên cứ căn me thôi, bắt đầu từ 50000

----------------------cập nhật----------------------

xin lỗi nhé, hình như khởi tạo số ngẫu nhiên => kiểu integer => giới hạn từ 0 - 32676

boy_dangyeu001

Bác giỏi thật,em phải 46 guess mới ra được

Em chỉ cần 21 lần thử là đã phá đảo được em nó

Các chủ đề có liên quan khác