phonghieu9

Chả là lâu rồi chả viết lách gì nên hôm nay viết tý cho vui

Cái này không biết có ai viết trước chưa, nếu có người viết trước rồi thì nhờ mod del hộ.

Nguồn: Code: http://vnchanged.blogspot.com/2015/07/cach-cai-win-khi-windows-bao-loi-khong.html Vào vấn đề nào, Chắc hẳn nhiều bạn khi cài win8, 8.1, and higher 64bit thì bị gặp lỗi không thể format phân vùng để cài đặt: " Failed to format the selected partition.[ error: 0x8004242d] ", khi click vào xem chi tiết lỗi thì nhận được thông báo sau:

Rất ức chế phải không ạ

Nguyên nhân lỗi đã được nêu rõ, "Trên EFI systems, windows chỉ có thể được cài đặt trên trên GPT disks"

Có một số cách khắc phục điều này:

Cách 1: các bạn chuyển đổi sang GPT, về lợi ích của gpt so với mbr, cách chuyển đổi từ mbr -> gpt, xem của UEFI Team

Cách 2: Là cách mà mình sẽ hướng dẫn sau đây(nhanh, gọn, và dành cho những ai lười giống mình

Cách này cũng có 2 phương án:

- Một là sửa bộ cài win:

- Sau khi attract bộ cài windows ra usb hay ổ cứng, các bạn chú ý xóa những thư mục(hay file) sau:

Thư mục efi\boot các bạn xoá file bootx64.efi

Thư mục efi\microsoft\boot các bạn xoá các file cdboot.efi, cdboot_noprompt.efi, efisys.bin, efisys_noprompt.bin, memtest.efi

- Hai là lựa chọn khi cài usb:

Lúc cắm usb để cài win, trên máy asus, khi nhấn phím esc để boot vào thiết bị gắn ngoài, một số máy khác như del, sony vaio cũng tương tự, thay vì các bạn chọn dòng có chữ UEFI thì các bạn chọn dòng không có chữ UEFI nhé, như hình dưới các bạn sẽ chọn dòng KingstonDataTraveler 108PMAP, được mình đánh dấu màu cam (2 dòng này chỉ khác nhau mỗi chữ UEFI)

Okie vậy là bạn đã khắc phục được lỗi ở trên rồi, lời khuyên là bạn nào nhận thấy các ưu điểm của uefi thì nên chuyển đổi sang UEFI, còn bạn yêu MBR với lại lười giống mình(hay đi cài máy cho khách, bạn bè muốn nhanh) thì nên dùng cách của mình. hihi, tuỳ nhu cầu.

có thể tắt boot UEFI trong main đi cũng được Tắt đi thì sao cài UEFI bác. Mở nó lên và chuyển ổ cứng về GBP mới được.

Các chủ đề có liên quan khác