- laptop asus đang dùng windows 8 64 bit - ram 2gb

giờ hỏng, em cài lại windows 7 32 bit, nó lại không boot lên windows 7, màn hình start-up chỉ windows 8 thôi dù làm mọi cách rồi

cho em hỏi tại sao lại thế vậy, e hỏi ng quen thì bảo là "lap nó set cấu hình là 64 bit, cho nên cài 32 bit nó không nhận windows đâu"

thế bh em phải làm thế nào để cài windows 32bit cho nó nhẹ máy đi chứ 2gb chạy 64 lag tung ***... -_-

có nhiều cách để cài windows lắm. Trước hết là b dùng cách nào để cài win? B có thể tham khảo cách cài windows trên môi trường windows PE ấy. Còn cái "lap nó set cấu hình là 64 bit, cho nên cài 32 bit nó không nhận windows đâu" thì mình chưa chắc nhé. Mình hay cài windows trong môi trường windows PE cho nhanh gọn. Trường hợp của thớt chắc phải vào windows PE format ổ C rồi cài từ đó cho nó nhanh thôi. Chỉ cần 1 cái USB Boot windows PE là xong.

Bạn có thể tìm hướng dẫn về cài đặt windows qua ổ USB (từ 4GB trở lên nhé) rất đơn giản dễ làm, hay làm theo cách cài bằng windows PE cũng được mà còn nhanh hơn

Không thì có thể down các bản ghost windows 7 về và thực hiện boot qua ổ cứng khi không có USB cũng được.

Còn cái việc mà laptop nó set cấu hình 64bit nên không thể cài 32bit thì mình chưa nghe nói tới bao giờ cả, chẳng qua là không biết cái laptop của bạn có bản quyền windows 8 hay không thôi, nếu có thì khi hạ xuống windows 7 chắc là sẽ mất bản quyền và sẽ phải Cr-ack (hay mua bản quyền mới nếu bạn có điều kiện

socnau_hoxam

Nếu được bạn vào windows PE, chép hết dữ liệu cá nhân trong máy ra. Sau đó dùng phần mềm xóa hết rồi chia lại phân vùng ổ cứng luôn! Xong rồi cài lại Win

Cách này theo mình nghĩ sẽ giải quyết được triệt để, nhưng cũng là cách cuối cùng nếu dữ liệu cá nhân của bạn lớn!

Còn RAM 2 GB chạy windows 8 64bit thì theo mình vẫn bình thường dù không nhẹ bằng 32bit, chủ yếu là do cách bạn tối ưu HĐH ra sao thôi. Máy mình windows chạy tốn tầm 600MB

Vụ khóa 64bit thì mình chưa nghe thấy bao giờ cả!

đầu tiên vào bios laptop xem đang ở chế độ nào? nếu là UEFI thì không thể nào cài được w7, chỉ cài được w8 trở lên. nếu bios hổ trợ cả 2 chế độ Legacy-UEFI thì may ra cài được w7

Các chủ đề có liên quan khác