u_kitkat

Chào các bác.Hôm qua khởi động máy của bạn,chờ mãi khoảng 15 phút sau mới thấy xuất hiện màn hình Welcom.Như vậy thời (gian) gian khởi động rất là chậm.Nhưng em thây các máy ởphòng chốngnet chỉ cần nháy mắt là xong rồi.Cho em hỏi bây giờ làm sao để khởi động được nhanh hơn không.Cứ mỗi lần khởi động phải chờ nhấn Phím F1 rồi nó mới chạy tiếp được,khổ thật

ducvinh_tbvn

Bạn báo là máy chạy chậm ma bất nói máy bạn đơì nào và Ram bao nhiêu Mb thì làm sao mình biết được. Mình nghĩ bạn nên Ghost lại máy(nếu có bản ghost),còn không bạn hãy format lại ổ C. Bạn nhớ chép tất cả các tài liệu sang ổ đỉa khác nha. Bạn se thấy máy của bạn chạy nhanh như gió.Chúc bạn thanh công

Moran

Tình hình là dính vi dút dòi. Tốt nhất sao lưu dữ liều ghót lại máy thế là xong, đơn giản dể hiểu.nếu muốn nó chạy vượt tốc thì ép xung cho nóchúc thành công!!

at8918

Trích:
Nguyên văn bởi ngocchungkt2 Chào các bác.Hôm qua khởi động máy của bạn,chờ mãi khoảng 15 phút sau mới thấy xuất hiện màn hình Welcom.Như vậy thời (gian) gian khởi động rất là chậm.Nhưng em thây các máy ởphòng chốngnet chỉ cần nháy mắt là xong rồi.Cho em hỏi bây giờ làm sao để khởi động được nhanh hơn không.Cứ mỗi lần khởi động phải chờ nhấn Phím F1 rồi nó mới chạy tiếp được,khổ thật
T1 là cấu hình máy của bạn có tốt koT2 máy bạn có thể bị dính vi rut rồi.........Hãy gostwin lại đi bạn à.Nhanh lắm

Duranjaya

Hình như còn thêm 1 lý do máy chạy chậm là do cài nhiều chương trình vì mình thấy ngày trc máy của mình chạy nhanh lắm ,sau khi mình cài thêm 1 số chương trình vào máy và mỗi lần bật máy thì lại thấy máy chạy chậm so với trc kia

Mathieu

Trích:
Nguyên văn bởi lifetolove Hình như còn thêm 1 lý do máy chạy chậm là do cài nhiều chương trình vì mình thấy ngày trc máy của mình chạy nhanh lắm ,sau khi mình cài thêm 1 số chương trình vào máy và mỗi lần bật máy thì lại thấy máy chạy chậm so với trc kia
Em cũng chỉ biết thế này.Máy đó là RAM 0.99G,từ luc khởi động đến khi xuât hiện màn hình thì rất là chậm.Nhưng chạy thì tốc độ vẫn tốt.Chỉ mỗi cái tội là khởi động chậm quá.Phải chờ nhấn Phín F1 nó mới chịu chạy nữa.Không bấm là nó dừng lại một chỗ luôn.

ke0.xoo2

Trích:
Nguyên văn bởi ngocchungkt2 Em cũng chỉ biết thế này.Máy đó là RAM 0.99G,từ luc khởi động đến khi xuât hiện màn hình thì rất là chậm.Nhưng chạy thì tốc độ vẫn tốt.Chỉ mỗi cái tội là khởi động chậm quá.Phải chờ nhấn Phín F1 nó mới chịu chạy nữa.Không bấm là nó dừng lại một chỗ luôn.
Về cách khắc phục dòng màu đỏ.Tông hop lại một số trường hợp cho bạn: Trích:
Trước hết bạn hãy vào trong CMOS hay BIOS và Enable tất cả những nút có chữ Default==> nhấn F10 rồi lưu lại tất cả những thiết lập trên.Còn những trường hợp khác như mất thiết bị phần cứng khi bạn vừa tháo ra hay nó vừa bị hỏng trong CPU thì bạn hãy khai báo trong BIOS là "None" đối với thiết bị phần cứng tương ứng được hiển thị trong BIOS.
Trích:
Cái này mình vừa bị và cách khắc phục cũng đơn giản! Bạn khơi3 động lại máy ấn nút dell đễ vào dossau đó bạn vào boot trong mục boot có 1 số lựa chọn bạn tìm trong các lựa chọn đó dòng tương tự như thế này when window star( choose f1) bạn chuyển ennable thành disablechắc chắn thành công có thể máy bạn sẽ khác đôi chúc nhưng nói chung vào mục boot có cái nào có chữ f1 thì bạn chuỷen như trên là ok
Trích:
Theo mình . Có các nguyên nhân gây ra hiện tượng trên ;1. do hết pin CMOS ( bạn mua một cục pin về thay với giá 15nghin)2. do sốc BIOS - nguyên nhân chủ yếu gây ra hiện tượng này là do bộ nguồn bất ổn định hay cường độ dòng điện bất ổn định3. do lỗi BIOS . ( Thuộc về phần cứng )Chú ý : khi các bạn chỉnh sữa hay làm bất kỳ thao tác nào trong CMOS hay BIOS cũng nên phải cầm bên tay cuốn sổ chỉ dẫn được bán kèm theo Main .Khi một thông số cài bất đúng sẽ dẫn đến máy chạy chậm , hay bất nhận ra các thiết bị gắn ngaòi .....)Cách đơn giản nhất để khắc phục hiện tượng náy là : Thay pin CMOS mới ,mở nắp thùng máy ra và thay đổi rắc jupiter 1 2 sang 2 3 đợi trong 30s sau đó trả lại vị trí 1 2 và khởi đọng lại máy.Chúc thành công !!!
Nguồn: Diễn đàn tin học Việt Nam

Các chủ đề có liên quan khác