hoasom

Tình hình là mấy hôm nay em bật máy lên thì vừa ấn nút Power phát thì máy khởi động nhưng đột nhiên tắt ngúm, lần thứ hai cũng tự động tắt, chưa vào được Window, máy tự động tắt ngúm luôn...em sợ quá không biết là nó làm sao...

Các pro chỉ dùm em với ạ, em cảm ơn. !!!! ( Loại bỏ vấn đề CPU nóng )

Carver

Có thể do nguồn máy bạn ạ, nó chưa chết hẳn nên chạy được một lúc là ngắt. Bạn có thể thay nguồn khác để kiểm tra.

Tình hình là mấy hôm nay em bật máy lên thì vừa ấn nút Power phát thì máy khởi động nhưng đột nhiên tắt ngúm, lần thứ hai cũng tự động tắt, chưa vào được Window, máy tự động tắt ngúm luôn...em sợ quá không biết là nó làm sao...

mua máy mới đi bạn.....

Kris

Có thể là do cái nút bấm khởi động bị dính, bạn tháo vỏ máy ra, tháo bó dây nối tại mainboard nói với nút khởi động (ở vỏ máy), lấy tovit làm chập 2 chân trên main, nếu máy khởi dộng được thì đúng là do nút bấm bị dính.

Nếu nút không dính thì có thể do nguồn yếu.

guitar83vn

Trường hợp của chủ thread nên nói rõ máy gì , cấu hình ra sao dùng máy này đã được bao lâu rồi ???

Nguyên nhân chưa hẳn là nguồn , không thể nói thế nào là chính xác được .

Bạn nên nói rõ thêm về máy của bạn sẽ nhận được câu trả lời chính xác hơn

Miss_ya

Có thể là do cái nút bấm khởi động bị dính, bạn tháo vỏ máy ra, tháo bó dây nối tại mainboard nói với nút khởi động (ở vỏ máy), lấy tovit làm chập 2 chân trên main, nếu máy khởi dộng được thì đúng là do nút bấm bị dính.

Nếu nút không dính thì có thể do nguồn yếu. Em cũng đang nghi là do cái này, còn bộ nguồn thì em mới mua xong sao hỏng được.

sweet_day_97

Trường hợp của chủ thread nên nói rõ máy gì , cấu hình ra sao dùng máy này đã được bao lâu rồi ???

Nguyên nhân chưa hẳn là nguồn , không thể nói thế nào là chính xác được .

Bạn nên nói rõ thêm về máy của bạn sẽ nhận được câu trả lời chính xác hơn Nó như thế này ạ :

System Manufacturer: BIOSTAR Group

System Model: G31D-M7

BIOS: Default System BIOS

Processor: Pentium(R) Dual-Core CPU E5300 @ 2.60GHz (2 CPUs)

Dùng đã 4 năm

RAM chỉ có 1 GB nhưng chơi được cả "call of duty modern warfare 4" ( chắc bạn biết game này )

Mình cũng có hay tải những game nặng và chơi game cũng khá nhiều, nhưng dạo này ít rồi, mình xóa hết game đi và chỉ còn 1 game thôi ..

Cấu hình của máy mình cũng tàm tạm ( nói chung là hơi yếu )

Guyon

Bạn tháo thùng máy ra , tháo pin cmos tháo ram lau chân , nếu vó VGA rời tháo ra lau lại chân , gắn lại tất cả . Bạn khởi động lại vào BIOS thiết lập sata và ngày giờ , nếu máy không vào đuợc bios , thì có 2 nguyên nhân .

1/ là main hỏng (khả năng này cao hơn là nguồn hỏng)

2/ Nguồn yếu , (trường hợp nguồn yếu cũng có thể vào windows 1 lúc mới tắt)

Nếu nghi ngờ nút power hỏng thì có thể rút 2 dây của nút reset ghim vào cổng của nút power , lấy reset làm power để test

ome419

Bạn tháo thùng máy ra , tháo pin cmos tháo ram lau chân , nếu vó VGA rời tháo ra lau lại chân , gắn lại tất cả . Bạn khởi động lại vào BIOS thiết lập sata và ngày giờ , nếu máy không vào đuợc bios , thì có 2 nguyên nhân .

1/ là main hỏng (khả năng này cao hơn là nguồn hỏng)

2/ Nguồn yếu , (trường hợp nguồn yếu cũng có thể vào windows 1 lúc mới tắt)

Nếu nghi ngờ nút power hỏng thì có thể rút 2 dây của nút reset ghim vào cổng của nút power , lấy reset làm power để test Pin cmos là cái gì ạ em không biết, vào BIOS thiết lập sata ngày và giờ là sao ạ..Anh hướng dẫn em chi tiết dùm ạ !!!

Nếu hỏng main thì muốn thay main mới thì xài cái nào rẻ tiền nhưng lại tốt ạ...anh tư vấn dùm em.

my_ngoc60

pin cmos là cục pin bios , nhỏ tròn như ở trong ảnh đó bạn

Vì khi tháo pin ra , ngày giờ của máy tính sẽ không còn được nhớ , nên phải thiết lập lại .

Thật sự bạn không biết thiết lập bios nên khó quá, không biết giúp bạn như thế nào , bởi vì bios của mỗi loại main nó không giống nhau về menu .

Còn main hỏng thì bạn nên nhờ ai đó ở gần hay tiệm nào uy tín nhờ họ tư vấn .

Có thể dùng main G41 của hảng nào cũng được để dùng lại các link kiện có sẵn .

Bạn vào trang web tin học ngôi sao để xem bảng giá bán main socket 775

huytu.nguyen

Hôm qua em có mở case và có đổi chỗ 2 công tắc : Bây giờ bật máy thì là nút Reset ( nút nhỏ bên dưới), còn nút Power ( nút to ở trên ) thì không còn tác dụng...

Sau khi đổi xong thì em thấy máy chạy được, vào được window và xem hết 1 bộ phim ngon lành, nhưng mà mới dùng một tí em thấy máy nóng quá, nhiệt độ CPU khoảng 55 - 56 độ, rõ ràng quạt vẫn quay mà sao nó nóng thế, anh tư vấn dùm em xem là nó làm sao ạ ....em Thank ạ !!!

Bạn VS cánh quạt của chip và đế tản nhiệt, có thể thay kem tản nhiệt nếu như bạn không rành thì nhờ ai đó biết cách vệ sinh làm giúp

Các chủ đề có liên quan khác