sang_pur_29

Cho mình hỏi mình lắp 2 thanh ram này vào máy có ổn ko, nghe nói lắp ram phải trùng bus , cơ mà mình lắp vào vẫn chạy

Peppi

thì có ai bảo nó không chạy đâu , chỉ là hình như nó chạy theo cái RAM có Bus thấp hơn thì phải, còn để lâu chắc cũng hại máy

mình nghĩ bạn nên kiếm con RAM khác cùng Bus lắp vào sẽ ổn hơn

ugly_girl

Tùy thôi, nếu main có công nghệ dual bus, thì khi lắp đúng hai khe, thì bus sẽ gấp đôi lên 666 sẽ gấp đôi lên 666, ví theo ** thấp nhất, còn nếu không có công nghệ, thì chỉ làm máy chạy không ổn định khi sử dụng ở chế độ trên 50% ram

ram 3gb không vấn đề gì, bus ram thường cao thì tốt thôi, thấp thì bus hệ thống sẽ là bus ram.

muathuvang.love

Máy vẫn chạy, nhưng với bus nhỏ (333 MHz) và có thể xảy ra lỗi "màn hình xanh chết chóc". Tốt nhất là RAM cùng bus với nhau, cùng bus với main.

Jeriel

các bạn cho mình hỏi ké phát

mình đang lắp 2 thanh ram.1 thanh 8G,1 thanh 2G (2 thanh cùng bus 1333)

vậy có nên lắp 2 thanh lệch như vậy vô laptop không vậy

creater_aipa

vậy có nên lắp 2 thanh lệch như vậy vô laptop không vậy Cùng bus được thôi. Máy dùng chủ yếu thanh 8GB, là khá lớn, mình nghĩ không cần thanh thứ hai đâu. Trường hợp dung lượng vượt quá 8GB mới lấy thêm thanh 2GB.

kura_ngo

Cho mình hỏi mình lắp 2 thanh ram này vào máy có ổn ko, nghe nói lắp ram phải trùng bus , cơ mà mình lắp vào vẫn chạy Chế độ Dual Channel sẽ chạy trên BUS chung, có thể chạy ở 2 chế độ 266 MHz hay 333 MHz, bình thường BIOS mặc định để Auto nên sẽ tự động lựa chọn phù hợp với Mainboard và CPU

Nhưng ở đây là dùng RAM của 2 hãng khác nhau, dễ xảy ra tình trạng đá nhau, chạy mà thấy bình thường thì cứ dùng, chạy là thấy lỗi thì tháo 1 cây ra

vậy có nên lắp 2 thanh lệch như vậy vô laptop không vậy Cũng như ở trên cùng hãng thì không sao, khác hãng thì phải xét lại

haihcmuns_06

RAM cùng bus với nhau, cùng bus với main nếu không thì màn hình xanh lét lẹt. Mà mình thấy ram 8GB đã lớn lắm rồi lắp thêm làm gì.

Các chủ đề có liên quan khác