Lỗi màn hình xanh (Blue Screen of Death) thì windows chjt, thì lỗi Delay Write Fail cũng ác ôn không kém, khi bị lỗi này sẽ bị treo máy, tốc độ sẽ chỉ còn vài kBps, đĩa hư tan nát và nặng hơn là chjt Win.
Thông thường có 2 nguyên nhân gây lỗi:
là do xài SATA mà nó quá nhanh so với driver và chip điều khiển trên HDD hay
chép ào ạt file khủng trong khi máy đang full load. Lúc này bạn sẽ nhận dc thông báo lỗi và thế là tan nát ổ cứng.

3 cách khắc phục:
1. Tắt caching on disk:
Vào My Computer ấn phải vào ổ bất kì chọn Properties, chọn Hardware và nhấn chuột vào tên đĩa cứng đang xài chọn Properties\Policies. Bỏ chọn Enable write caching on disk. Ấn OK, đóng hết.
2. Tắt System Cache:
Nhấn phải vào My Computer\Properties để mở System Properties, chọn Advanced. Chọn Performance\Settings\Advanced. Dưới chỗ Memory Usage, ấn vô System Cache. Ô kê con gà đen!
3. Đổi System Cache trong Registry
Vào Start\Run, gõ regedit. Theo nhánh HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management, tìm key System Pages, ấn phải chọn Hexadecimal và nhập trị 7FFF. Ô kê, tắt regedit và reset máy.

Thấy hay nhớ thank em nhé

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

davidrum

admin ơi , mình bị một lỗi nó giống lổi của bn quá , giờ fix thì nó khó fix , lỗi này lên thường xuyên , làm mình k chơi game dk , tải game k dk , tạo sv game cũng k dk , bn có cách nào giúp mình fix lỗi không , hoạc có thể Phần mềm mình theo facebook ,

và fix xong tui xin Thank đến admin Bqt trang chủ này đã giúp

tctuvan

Trích dẫn từ davidrum:
admin ơi , mình bị một lỗi nó giống lổi của bn quá , giờ fix thì nó khó fix , lỗi này lên thường xuyên , làm mình k chơi game dk , tải game k dk , tạo sv game cũng k dk , bn có cách nào giúp mình fix lỗi không , hoạc có thể Phần mềm mình theo facebook ,

và fix xong tui xin Thank đến admin Bqt trang chủ này đã giúp

Khó là thế nào? Bạn thử hết các cách trên chưa? Nếu chưa thì làm đi, bước nào không hiểu thì hỏi.

Cái lỗi này thường do chất lượng ổ cứng bị xuống cấp do copy nhiều hay format nhiều...
nếu các cách trên vẫn không được thì phải quét bad sector, hướng dẫn tại đây
Sử dụng Hiren Boot để kiểm tra và sữa lỗi Bad sector ổ cứng

david_rum

đây là ảnh nek BQT

lỗi bên dưới ấy
:-(

tctuvan

Cái này nhiều khả năng do ổ cứng của bạn xuống cấp rồi. Bạn thử hết cả cách hưỡng dẫn ở trên nhé.
Sau đó Khởi động lại. Bấm vào My computer, bấm chuột phải vào ổ C, > properties > Tools > Error checking > Check now > Chọn hết rồi bấm ook.

Máy tính sẻ hỏi bạn để đặt lịch tự động quét ổ cứng ở lần khởi động sau, Bạn bấm ok. Rồi khởi động lại máy để quét lỗi ổ.

david_rum

nó ra như v nek` co vẻ BQT giúp vào facebook kb inbox và vào team giúp mình cái đi

tctuvan

Bấm OK đi bạn, nó sẽ hỏi có đặt link để quét lúc khởi động không. Thì có. rồi khởi động

david_rum

không được rồi BQT ơi , chỉ có 1 cách là vào team làm giùm đi k phí thời gian đâu , chứ viết pic mỗi tay lắm

tctuvan

Bạn có đĩa CD window xp không? bỏ vào rồi khởi động bằng window
rồi vào repair console, gõ cái lệnh chkdsk /x /f /r để nó quét.

Bạn sợ mỏi tay thì mình nói thẳng luôn là rất ít cơ hội để sửa lỗi này, vì do ổ cứng chất lượng kém. Nên cách cuối cùng là format ổ C cài lại win. nếu vẫn không ăn thua thì chịu khó mua ổ cứng mới luôn.

tctuvan

Cái này thực sư không thể giúp được, vì bạn cần cho đĩa XP vào rồi khởi động lại máy để thực hiện, làm sao có thể giúp được bạn? Tự mày mò theo hướng dẫn đi bạn, không thì nhờ ai đã từng cài windows nhờ họ cài lại window cho.
Nhớ copy các dữ liệu quan trọng từ ổ C sang ổ khác trước khi cài

david_rum

minh nguoi` dan toc khmer vung` bay? nui an giang k ranh` tieng' viet nhiu` doc. ban noi' cung k hiu dk nhiu dau ban. 1 cach duy nhat la admin dua ban? ghost tai? nhanh vi k nhanh la loi~ nua~ , neu ghost dk la` okay roi BQT

tctuvan

Trích dẫn từ david_rum:
minh nguoi` dan toc khmer vung` bay? nui an giang k ranh` tieng' viet nhiu` doc. ban noi' cung k hiu dk nhiu dau ban. 1 cach duy nhat la admin dua ban? ghost tai? nhanh vi k nhanh la loi~ nua~ , neu ghost dk la` okay roi BQT

Dân tộc nào cũng vậy, chưa biết thì ngại, mày mò đều ra hết bạn ạ.
Bạn đã biết ghost rồi thì cài windows có gì khó

Nếu bạn có đĩa windows XP ở đó thì cài luôn cho nhanh.
Còn nếu muốn ghost thì ở đây có bản XP lite khá nhé
Tổng hợp các bản ghost Thanh An XP / 7 nhẹ (4share)

david_rum

toan` file 1h khong chua tai xog la loi~ roi`
v minh` phai di mua o? cung ha ban. , bua nay minh len nha bang mua card man hinh lun nek

daigia

Member
mua o cung moi cung van phai cai lai window ban a. vi vay tot nhat ban mang luon cai ca^y di den cua hang, nho ho cai lai luon.

neu duoc thi ban nen mua them 1 cd windows xp, 1 cai usb 2gb, sau nay sua may tinh rat tien

[ Post bai thong qua Mobile ]

david_rum

moi~ lan` minh` ghost la` may' van~ bt den khi download bay ba? qua' la` v day' , co' phai? minh` xoa het file trog o? cung ra k ?
~

tctuvan

Nếu mỗi khi bạn download thì bị gặp lỗi đó thì đúng là ổ cứng của bạn sắp sửa hỏng rồi. Tốt nhất mua ổ cứng mới

Mà chú ý là không nên lạm dụng ghost, 1 lần ghost là 1 lần format ổ cứng, format ổ cứng nhiều chắc chắn làm giảm tuổi thọ của ổ.

Các chủ đề có liên quan khác