Chadburne

cho hỏi là máy tính mình khi mới bật lên thì nhiệt độ CPU vào khoảng 55-60 độ còn khi chơi game trên web thì nhiệt độ lên đến khoảng tên dưới 75độ còn CPU lúc bật thì 1-5% còn khi chơi game thì nó toàn trên 90%.cho hỏi là như vậy là bình thường hay lỗi gì không ạ.mà khi bật web lên thì cpu cao nhưng khi ẩn nó xuống thanh toolbars thì nó lại giảm.nhiệt độ máy cao thế sao mình sờ vào cái tản nhiệt sao nó không nóng như vậy là sao ạ

randymjnh

Bạn không nói rõ là máy bạn là máy bàn hay máy tính xách tay. Nếu là máy bàn bình thường thì nhiệt độ thường thấp hơn của laptop đáng kể.

Nếu là laptop thì còn tùy mẫu laptop nữa bạn. Như dòng Dell Inspiron mình đang dùng nó build vụ nhiệt kém (mà đa số laptop thì thường bị vụ nhiệt). Khi bình thường thì CPU mình 55 độ, HDD 44 độ. Lúc chơi game đồ họa nặng nó nhảy CPU lên 90 độ. @@

Trình duyệt bạn nên hạn chế mở nhiều tab một lúc. Khi mở trình duyệt liên tục 2-3 tiếng thì bạn nên tắt hẳn trình duyệt rồi mở lại.

Bạn nên để ý xem bình thường khi máy nóng lên thì cái quạt tản nhiệt nó có chạy mạnh lên không, cũng như để ý xem các lỗ gió của laptop có bị bẩn không. Nếu bẩn thì bạn nên tìm cách lau chùi đi hay đem ra tiệm uy tín nhờ người ta tháo ra lau chùi (lưu ý là nếu còn bảo hành thì phải đem ra chính hãng).

Bạn cũng có thể sử dụng thêm đế tản nhiệt thích hợp để giúp laptop tản nhiệt tốt hơn.

Helaku

Bạn không nói rõ là máy bạn là máy bàn hay máy tính xách tay. Nếu là máy bàn bình thường thì nhiệt độ thường thấp hơn của laptop đáng kể.

Nếu là laptop thì còn tùy mẫu laptop nữa bạn. Như dòng Dell Inspiron mình đang dùng nó build vụ nhiệt kém (mà đa số laptop thì thường bị vụ nhiệt). Khi bình thường thì CPU mình 55 độ, HDD 44 độ. Lúc chơi game đồ họa nặng nó nhảy CPU lên 90 độ. @@

Trình duyệt bạn nên hạn chế mở nhiều tab một lúc. Khi mở trình duyệt liên tục 2-3 tiếng thì bạn nên tắt hẳn trình duyệt rồi mở lại.

Bạn nên để ý xem bình thường khi máy nóng lên thì cái quạt tản nhiệt nó có chạy mạnh lên không, cũng như để ý xem các lỗ gió của laptop có bị bẩn không. Nếu bẩn thì bạn nên tìm cách lau chùi đi hay đem ra tiệm uy tín nhờ người ta tháo ra lau chùi (lưu ý là nếu còn bảo hành thì phải đem ra chính hãng).

Bạn cũng có thể sử dụng thêm đế tản nhiệt thích hợp để giúp laptop tản nhiệt tốt hơn. mấy mình máy bàn .mình chỉ bật có 1 tab thôi.chơi web game thì đâu có nặng

Pic_xynh

Nếu máy trước đó dùng bình thường mà sau này khi bạn thấy nhiệt tăng máy chập trờn hay lê lết thì nên kiểm tra lại tản nhiệt CPU.

Nhưng nếu thấy vẫn bình thường. Dùng tay sờ thử bên hông tản nhiệt CPU để cảm nhận nhiệt độ thật tế khi máy báo cao.

Và nhiệt báo bằng phần mềm thường không chính xác. Ngoại trừ các main cao cấp có IC nhận dạng nhiệt độ riêng cho từng vùng (Chỉ thấy trên main máy bộ là có).

tammobi832547

Bạn cũng có thể sử dụng thêm đế tản nhiệt thích hợp để giúp laptop tản nhiệt tốt hơn.

iinyou_httn

75 độ là nhiệt tại cảm biến ghi nhận được, đương nhiên là để truyền nhiệt sang FAN thì phải có sự chênh lệch nhiệt độ, ở đây là khá lớn do quá trình truyền nhiệt sang không khí, và chỗ tiếp xúc CPU với fan tiết diện nhỏ =>nhiệt chênh lệch càng lớn, nếu sờ tay mà thấy bỏng rát (75 độ) chắc đi luôn cái main quá, còn việc chơi web game dẫn tới tình trạng đó là do quảng cáo quá nhìu nên vậy, còn virus hay gì gì đó chẳng thấm vậy đâu.

Các chủ đề có liên quan khác