Yogi

Nếu thành công trong chuyện này, ứng dụng của nó sẽ rất hấp dẫn. Bạn sẽ bất nên phải đánh máy nữa mà chỉ cần đọc cho máy gõ. Khi đến giảng đường, bạn chỉ cần tập trung nghe thầy giảng thôi vì chuyện ghi chép vừa có máy lo.

Công cụ “dạy học” cho Office (được cài đầy đủ các thành phần) rất đơn giản, chỉ cần một cái microphone là đủ.

Bắt đầu: mở một file Word mới, chọn font Unicode và nhập những từ cần dạy cho Office. Sau đó bạn bấm vào công cụ Tools trên thanh Language, chọn Learn from Document... Khi đó, Word sẽ lọc những từ cần học và thể hiện trong hộp thoại Learn from Document, chọn Add All, hộp thoại đóng lại. Lúc này Word vừa học xong cách viết những từ mới.

Tiếp đến bạn dạy Office nhận biết cách phát âm những từ mà nó vừa biết viết. Bấm chuột vào công cụ Tools trên thanh Language, chọn Add/Delete Word(s)... Hộp thoại Add/Delete Word(s) xuất hiện, bấm chọn một từ (nên chọn từ trên xuống để khỏi bỏ từ), và bấm nút Record pronunciation rồi bạn đọc từ đó vào microphone.

Nếu máy tính của bạn mạnh, microphone và giọng đọc của bạn tốt chỉ cần đọc một lần là Office hiểu bài liền! Lưu ý là những từ bất có dấu thì Word 2003 đánh giá là từ cũ vừa biết, nên bạn muốn dạy nó phát âm theo kiểu Việt thì nhập từ trực tiếp vào Word.

Từ nay về sau khi gắn microphone vào máy và đọc những từ này vào một file Word, Word sẽ chuyển giọng đọc của bạn thành text.

Việc học tiếng Việt của Word 2003 được xem là toàn diện, bởi vì đối với những từ vừa học, Word sẽ chuyển được giọng nói của bạn thành text. Nhưng khi bạn nhập text từ bàn phím và yêu cầu nó đọc thì nó sẽ phát âm chính xác giọng đọc của bạn vừa dạy cho nó.

Ứng dụng

Với chức năng này, bạn có thể để máy ghi chép các cuộc họp, hội thảo. Về nhà, hãy mở file Word lên và dùng chức năng Speak là bạn có thể nghe lại nội dung thoải mái. Tương tự, chúng ta có thể gởi mail “nói” thay cho mail “đọc” thông qua một file Word. O

Sưu tầm

anhbang821987

Cái này là sản phẩm đi thi trí tuệ việt thì phải, ý tưởng cũng được, nhưng áp dụng thì bất được thì phải, có ai dùng rồi cho ý kiến nha.

He0_Style

mình vẫn thử nhưng chưa được,nhưng hình như chỉ có bảng ngựa Unicode thôi chứ hay có font Unicode mà mình chưa biết,mình thử mấy cái khác nhưng chưa được

Trích:

trandinhhong

mình vẫn thử nhưng chưa được,nhưng hình như chỉ có bảng ngựa Unicode thôi chứ hay có font Unicode mà mình chưa biết,mình thử mấy cái khác nhưng chưa được

Chủ topic nêu ý kiến đi, chịu trách nhiệm về những gì mình vừa post chứ!

damchet

TÔI chưa làm thử bao giờ , nhưng mà tui nghĩ là bất bao giờ máy tính nói tiếng việt được đâu !

Đây chỉ là chuyện thần thoại thời (gian) trung cổ thôi bạn ạ .

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tổ chức các tình huống học tập và hướng dẫn học sinh tích cực, tự lực giải quyết vấn đề khi giảng dạy chương dòng điện trong các môi trường, vật lý 11 Luận văn Sư phạm 0
D Thiết kế và sử dụng tư liệu dạy học hóa học theo hướng dạy học tích cực phần dẫn xuất của hidrocacbo Luận văn Sư phạm 0
D xây dựng tài liệu và tổ chức hướng dẫn học sinh tự học theo module trong dạy học chương sóng cơ vật Luận văn Sư phạm 1
A Các biện pháp hướng dẫn học sinh lĩnh hội kiến thức trong dạy học lịch sử Việt Nam giai đoạn 1945 – Luận văn Sư phạm 2
R Dạy học khám phá có hướng dẫn đối với chủ đề phương trình, bất phương trình mũ và Logarit trong chươ Luận văn Sư phạm 0
F Dạy học khám phá có hướng dẫn đối với chủ đề phương pháp tọa độ trong mặt phẳng trong chương trình h Luận văn Sư phạm 0
K Dạy học tích phân lớp 12 trung học phổ thông bằng phương pháp khám phá có hướng dẫn : Luận văn ThS. Luận văn Sư phạm 0
D Hướng dẫn học sinh Trung học cơ sở tự học khi dạy học chương "Cơ học", Vật lý lớp 8 : Luận văn ThS. Luận văn Sư phạm 0
K Hướng dẫn học sinh làm bài tập thực hành trong dạy học Lịch sử Việt Nam lớp 7 trường trung học cơ sở Luận văn Sư phạm 2
S Vận dụng phương pháp dạy học khám phá có hướng dẫn trong dạy học hình học không gian lớp 11 trung họ Luận văn Sư phạm 0

Các chủ đề có liên quan khác