Delman

công ty em xây dựng kho trên đất thuê vật liệu xây dựng thì công ty tự mua,thuê nhân công ngoài xây dựng, vậy em có được tập hợp các chi phí lại để trích khấu hao không, em có phải làm biên bản nghiệm thu không

neu_1326

Có pair làm nghiệm thu chứ! Tất nhiên nếu tài sản đó thoả mãn là tài sản cố định, và trích khấu hao theo QD 206 nhé. Bạn tìm hiểu thêm trên diễn dàn này nhé có rất nhiều bài liên quan!

Trích:
Nguyên văn bởi h2phuonggl công ty em xây dựng kho trên đất thuê, vật liệu xây dựng thì công ty tự mua,thuê nhân công ngoài xây dựng, vậy em có được tập hợp các chi phí lại để trích khấu hao không, em có phải làm biên bản nghiệm thu không
Bạn tập hợp chi phí vào TK 2412, làm biên bản nghiệm thu trả thành. Đủ điều kiện ghi nhận TSCĐ thì bạn kết chuyển TSCĐ rồi trích khấu hao.

Webbe

Trong quá trình xây dựng thì hạch toán xây dựng cơ bản dở dang, khi xây dựng trả thành, Cầm biên bản nghiệm thu công trình và tờ giấy quyết định đưa công trình vào sử dụng của Ban giám đốc. Chuyển công trình từ xay dựng cơ bản sang tài sản cố định và tiến hành trích kháu hao theo QĐ 206. Chúc bạn may mắn.:sohappy :

truongmynga_dx

nhưng cty em nhờ người ta làm bản thiết kế rồi tự mua vật liệu và thuê người xây dựng nên biên bản nghiệm thu em bất biết làm thế nào

funny_girl_vt

Trích:
Nguyên văn bởi h2phuonggl công ty em xây dựng kho trên đất thuê vật liệu xây dựng thì công ty tự mua,thuê nhân công ngoài xây dựng, vậy em có được tập hợp các chi phí lại để trích khấu hao không, em có phải làm biên bản nghiệm thu không
Cái này bạn phải xác định lợi ích kinh tế thu được trong bao lâu ( VD bạn thuê 3 năm nhưng loại TS này phải có mức KH 5 năm vậy hết 3 năm bạn dỡ bỏ đi hả ) lúc đó bạn cho vào 242 phân bổ dần vào chi phí

at8918

Bạn phải xem công trình trên đất thuê đó có đủ điều kiện để ghi nhận là TSCĐ của dn hay không?- Hợp cùng thuê được công chứng. - Thời hạn thuê đất phải lớn hơn thời (gian) gian có dụng kinh tế của tài sản.- Hóa đơn thanh toán kèm hợp cùng xây dựng, thanh lý hợp đồng, quyết toán mang tên, MST, đất chỉ của dn đi thuê.Và lưu ý với bạn là khi đăng ký xây dựng công trình trên đất này người được cấp phép phải là cty của bạn. Nếu bất sẽ bất được ghi nhận là tài sản của đơn vị. Chúc vui!

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác