Cale

gần đây tui lướt web ,coi báo trên Tất cả các trình duyệt đều bị cà giựt ,không mượt mà,như mở thêm trang,đóng trang ,chạy lên chạy xuông trang,,,, phải một lúc mới được,vào trang flash player tải về bản mới cũng không tác dụng(chả biết tui có thao tác tải về ,cài đặt có đúng không}hay khi ghót lại máy ,card màn hình chưa có driver, các bạn tìm dùm bệnh giúp

b0y_b0m

Cho xin 500 đồng hình Task manager để xem mức xung CPU và Ram của bạn khi lướt web . Để có thể chuẩn đoán chính xác hơn .

Lưu ý : Chorme phiên bản mới sát phần cứng hơi bị ghê . Với máy chỉ có 2 GB ram thì không nên dùng Chorme .

Để giải quyết vấn đề chorme , chỉ còn cách tạm thay thế nó bằng Trình duyệt web # . Đề cử Fire fox hay SRWare Iron

Ngoài ra bạn nên tham khảo thêm 1 số bài hướng dẫn tối ưu window , tăng bộ nhớ ảo ..... Đã có trên mạng

vietanhstyle1

theo như hình thì máy đang full load, cho mình hỏi cấu hình máy ban được ko, máy bạn con cpu tên gì? ban vào run gỏ dxdiag để thấy! nếu được bạn cho luôn cái của bảng diẻctx lên !

hoang_ns2000

tuy máy yếu nhưng lần đầu tớ ghót bản 8.1 này máy chạy rất ngon,sau vài tháng ,thì máy chạy chậm lại và tớ ghót lại và nó chạy chậm luôn ,không như lần đầu

bosu_3057

mình nghi là bụi khe tản nhiệt, máy nóng lên nhanh khi mở flash, giật giật luôn! bao lâu rùi bạn không vệ sinh trong máy!

Skeggr

coi dùm ,thanks Nhìn hình thì đoán bạn đang dùng Window 8 hay 8.1 . Nếu máy bạn đang sử dụng CPU intel thì khắc phục như sau

Thứ 1 : Cài ngay driver của Card màn hình , nếu máy quá cũ không hỗ trợ driver VGA cho window 8 , 8.1 thì khuyên bạn nên cài lại window 7 với đầy đủ driver hơn

Thứ 2 : Giải quyết vấn đề CPU full load của bạn

1 / Kiểm tra có kích hoạt công nghệ Intel Turbo boost lên chưa trong bios settings >> lên google hay youtube xem huớng dẫn

2 / Vào Power Option > Show additional plans > Chọn High perfomance

Sau khi bạn chọn High perfomance thì CPU của bạn sẽ luôn ở mức xung nhịp cao , nên sẽ có 2 trường hợp

Trường hợp 1 : ( Ngon lành cành đào ) tức là nhiệt độ CPU không tăng , quạt không kêu to hơn so với Balanced thì OK để nguyên

Trường hợp thứ 2 : Ngược lại , nhiệt độ tăng dẫn đến quạt kêu to thì chỉnh lại như bên dưới

High perfomance > Change plan settings > Change advanced power settings > Processor power management > Maximum processor state chỉnh như hình bên dưới

3 / Tắt bớt 1 số service của window vì không cần dùng tới Lưu ý : Chỉ nên chuyển nó sang Manual

Lưu ý :Vơi window 7 , bạn có thể tắt nhiều serviecs mặc định nhưng không bị lỗi . Còn với window 8 , 8.1 nếu bạn sử dụng chức năng Hybrid Shutdown thì chỉ nên tắt Window Search ( tắt thằng này chắc chắn 100% không bị lỗi nên bạn cứ Disable nó đi ) . Vì nếu bạn tắt những serviecs cần thiết thì rất có thể máy tính của bạn không thể tắt ( tức là khi Shutdown máy đèn vẫn sáng chỉ tắt màn hình nhưng lại không tắt máy )

Hình minh họa

4/ Tắt không cho những Services khác ngoài window tự khởi động và chạy nền

có 2 cách :

Cách 1 : Vào Start > Run > Gõ msconfig > Serviecs > Hide all Microsoft services chỉ chừa lại cạc màn hình và phần mềm diệt virus và những phần mềm bạn buộc phải đẻ )

Cách 2 :

Start > Run > Gõ serviecs.msc > Chọn Serivecs > Disable

VD : adobe , google , firefox .....

Còn hình của bạn đưa lên => bạn cài phần mềm Itune để nghe nhạc , nên có cái Bonjour Serviec <<< bạn chọn nó chọn Manual

Nếu bạn thật sự cần Itunes để sử dụng với cái thiết bị của nó như Iphone , Ipad .... thì mới dùng đơn giản là nó nặng và có 1 số serviecs mặc định cần chạy . Nếu bỏ itunes thì bạn có thể sử dụng foobar 2000 để thay thế

5/ Xoá bớt các phần mềm ít dùng tới kể cả của Window

Thứ 1 : nếu bạn không dùng trình duyệt IE để lướt web thì tắt nó đi ( Vô Turn Windows features on or off để tăt )

Thứ 2 : bạn xoá hết Flash player đi , chỉ cần cài 1 phiên bản Flash mới nhất 16.0 là Ok

Cuối cùng : Sau khi bạn đã thực hiện các bước trên rồi mà vẫn còn bị Full load thì

Cài lại windows > cài lại rồi mà vẫn không chạy mượt nữa > Nâng cấp ram ( rẻ tiền nhất ) > SSD nếu có điều kiện

Các chủ đề có liên quan khác