lymo169

Member
các bạn ơi giúp mình với,h máy tính mình không lên dc,nó bị treo luôn sau khi nổi chữ starting window xong nó hiện lên con chuột và màn hình đen xì,chờ nãy h cả h đồng hồ mà máy nó không lên,mình có lỡ tay tắt dịch vụ của window không vậy,mình chỉ nhớ là tắt cái wpi gì đó rồi xong máy không lên nữa,có bạn nào giúp mình với

[ Post bai thong qua Mobile ]

tctuvan

Bạn gỡ bỏ cái WPI à?
Windows Post càihay viết tắt WPI là tiện ích giúp bạn cài đặt nhanh cả Gói gồm nhiều phần mềm khác nhau. Thường được dùng trong các cửa hàng cài máy tính, hay các Ghost file.

Vì vậy do bạn đang dùng bản ghost nên bạn không nên tắt nó. Nếu muốn tắt thì phải uninstall hẳn hoi.

Bạn khỏi động lại, khi màn hình vẫn còn đen thì nhấn F8 liên tục, rồi thử xem có thể system restore không. Không thì vào safe mode, rồi xem lý do do cái gì thì gỡ hẳn phần mềm đó đi hay cài lại tùy.

lymo169

Member
Ko phải cái đó mà là cái bài cpu luôn đầy 100%,người ta bảo cài bản fix để fix lỗi này mà mình không cài mà disable nó trong msconfig luôn rồi,h không vào dc

lymo169

Member
Trích dẫn từ lymo169:
Ko phải cái đó mà là cái bài cpu luôn đầy 100%,người ta bảo cài bản fix để fix lỗi này mà mình không cài mà disable nó trong msconfig luôn rồi,h không vào dc

Mình cũng không vào dc safe mode cũng màn hình đen không vào dc safe mode luôn

tctuvan

Bạn tắt các service để giảm CPU là đúng. Tuy nhiên bạn cần nhớ:
Các service của Microsoft (Window) thì đừng có động vào, trừ khi bạn hiểu nó rất rõ nó.
Bạn chỉ được tắt các service của các phần mềm ngoài được cài đặt vào thêm thôi, và không được tắt các service thuộc về Driver.
Cả khi tắt cả program trong Startup cũng vậy, cũng nhớ quy tắc trên.

Ở đây mình nghĩ là bạn tắt nhầm cái card màn hình hay âm thanh rồi

Xem có system restore không?

daigai

Well-Known Member
Không vào được windows là khó rùi

Bạn cần có đĩa windows 7 ở đây, rùi cho vào boot. Rồi chọn Repair

3. Select your language preferences and click on Next. (See screeshot below).

4. Click on Repair your computer. (See screenshot below)

5. Select which operating system you want to restore and the click on Next. (See screenshot below)
NOTE: If Windows 7 is not listed here, or it is blank, then it is ok. Click on Next anyway.

6. Select the system recovery option you want to do. (See screenshot below)
  • Startup Repair
  • System Restore
  • System Image Recovery
  • Windows Memory Diagnostic
  • Command Prompt

Select the System Restore option. (see screenshot below)

lymo169

Member
Bạn ghi cách làm ra đi,đĩa windows thì mình có rồi nhưng cho vào boot là sao

tctuvan

CHo đĩa windows 7 vào ổ, rồi khởi động lại.
Đến màn hình "press any key to boot" thì bấm 1 phím bất kì
Rồi Bạn làm đúng như hình hướng dẫn của daigai ấy

Các chủ đề có liên quan khác