Ai quan tâm thì mình sẽ viết cụ thể

Trước tiên cần xem qua bạn đang có những gì?

• Nếu bạn đang có những bài KARAOKE có tiếng ca sĩ + và SUB lời => Ghi trực tiếp luôn ra DVD hay VCD . Nhưng không ngắt tiếng được. (Thực ra chưa phải karaoke đúng nhĩa)
  • Nếu bạn đang có những bài KARAOKE chỉ có nhạc Beat + SUB lời => Burn DVD hay VCD bình thường! Đúng đĩa karaoke chuẩn luôn
  • Nếu bạn chỉ có những file mp3, midi Beat (không lời), thì chỉ việc tìm 1 video làm nền rồi, ghép file beat kia với video là cũng sẽ tạo thành Video karaoke, rồi ghi ra đĩa như thường. Muốn làm thêm sub thì xem bài Làm sub tuyệt đẹp với Aegisub
  • Trường hợp phức tạp nhất nếu bạn chỉ có mỗi file mp3 vẫn có cả giọng ca sĩ thì phải tạo beat đã: vào đây xem hướng dẫn tạo beat từ file mp3 bằng GoldWave. Rồi áp dụng như trường hợp trên

Và mình xin hướng dẫn cụ thể trường hợp phổ biến nhất:
Nếu bạn có bài Video karaoke được copy từ đĩa Karaoke chuẩn (Có 2 kênh tiếng: trong đó có kênh beat).

Các trường hợp khác bạn dựa vào đây để làm nhé:

Đầu tiên các bạn phải chuẩn bị bộ công cụ sau đã

1. Gold wave để chỉnh sửa nhạc, tạo beat: GoldWave 5.65
2. Nero [Portable] Nero 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12
3. VirtualDub 1.9.7 ghép video với mp3
4. WinAvi Video converter WinAVI All-In-One Converter v1.6.0.4147 Portable (Chuyển đổi định dạng video)
5. Ultra ISO Tạo nhiều ổ đĩa ảo với UltraISO
6. File video karaoke chuẩn có 2 kênh audio, trong đó có kênh chỉ có nhạc beat nhé
7. File video nền

Mình hướng dẫn mẫu để các bạn có thể tự tạo 1 video karaoke từ các nguyên liệu sơ cấp nhất, chứ thực ra khi bạn đã có file video karaoke chuẩn rồi thì chỉ việc ghi thẳng vào đĩa DVD là xong.

Các bước thao tác:
  1. Tạo file mp3 karaoke gồm 2 kênh tiếng, 1 kênh chỉ có beat. Cụ thể, ở đây ta lấy nhạc beat từ file video karaoke (chuẩn)
  2. Ghép file mp3 karaoke có được với 1 video nền rồi xuất ra được video karaoke.
  3. Ghi video karaoke vào đĩa bằng nero
Lưu ý: Nếu muốn bạn có thể làm luôn cả sub cho video nền nếu nó chưa có
Tham khảo: Làm sub tuyệt đẹp với Aegisubphần mềm chỉnh sửa video để ghép nhạc + video

Video hướng dẫn:
You must be registered for see medias

Terrence

Hot Hot!!!!!!! làm đĩa karaoke giống ngoài thị trường!!!!!!!!!!

cũng được nhưng cái này k đẹp lắm!! bạn post bài cho tất cả người học hỏi nào!

cũng được lắm.

ko biết làm như bạn thì xuất ra định dạng gì? chấm điểm được ko???

theo mình thì aegisub làm hay hơn

Mannie

post đi bạn, hay đấy

lamvietphap

mình làm vội nên thế

---------- Bài thêm lúc 23:07 ---------- Bài trước là lúc 23:05 ----------

làm bằng phần mềm làm sub thì lâu lắm bạn ơi

funfubi_yhdp

cái này làm cho vui thôi chứ không như đĩa ngoài thị trường đâu vì khi chồng hai video lên nhau chữ của video bị xóa phông sẽ che cả màn hình chứ không chỉ chạy bên dưới đâu trông xấu lắm còn tải ở back-bite star thì fon tạp khó tách lắm nhưng dù sao cũng thank cố gắng phát huy nha

mì ăn liền à...sao mà như đĩa ngoài tiệm được

phuongadidas

chỉ VCD thôi ah. hix hix.

Bạn chỉ cách mình ghi DVD Karaoke với.

Mình dùng Convert X to DVD ghi xong, đầu DVD nhà mình khi Play và nhấn nút Audio nó không nhãy được từ track 1 sang track 2 dc.

Andrian

thì bạn có thể ghi được cả DVD chứ. làm được VCD ngon thì mới khó chứ làm DVD thì ngon thui. các bạn cũng làm tuơng tự như trên. lưu ý các bạn không nên cho vào chuơng trình ghi đĩa để nó tự convert sang định dạng DVD na vì như vậy chất luơnghj sẽ không được tốt cho lắm. Mình khuyên các bạn nên dùng phần mềm chuyên dụng như mình vừa giới thiệu ở trên convert sang định dạng DVD rùi cho vào chuơng trình ghi đĩa ghi thui.

---------- Bài thêm lúc 12:50 ---------- Bài trước là lúc 12:47 ----------

haiautrang779 cái này làm cho vui thôi chứ không như đĩa ngoài thị trường đâu vì khi chồng hai video lên nhau chữ của video bị xóa phông sẽ che cả màn hình chứ không chỉ chạy bên dưới đâu trông xấu lắm còn tải ở back-bite star thì fon tạp khó tách lắm nhưng dù sao cũng thank cố gắng phát huy nha bạn vừa làm chưa? hãy xem demo của mình rùi hãy tuyên bố na. nếu bạn muốn tự làm. ok bạn dùng karafun để tạo chữ chạy rùi cho vào trình biên tập phim khử phông. khi bạn down nhạc trên back-bite về thì phông của nó sẽ khác đó bạn.

---------- Bài thêm lúc 13:20 ---------- Bài trước là lúc 12:50 ----------

mình đang làm một bản demo khác theo file nguồn down trên back-bite star cho các bạn xem

để làm karaoke các bạn nên dùng karaoke builder studio kết hợp với karafun.

Đơn giản là chỉ cần nhạc beat (có thể search trên google) và lời bài hát dùng thằng karaoke builder studio để đồng bộ lời bài hát với nhạc và tạo ra file cdg và dùng thằng karafun trích xuất sang avi.

tuy nhiên đây 2 cái này không thể chèn được clip vào karaoke.

đây là clip mình làm bằng 2 chương trình nói trên. các công cụ mình kể trên các bạn search google có rất nhiều tài liệu hướng dẫn

zznganzz2002

như thế thì bạn xem lai xem t vẫn chèn được mà. tuy nhiên làm theo cách đó dung lượng lớn quá. ban dùng chức năng add track và thêm track video thế là ok

ki_en

hay đấy bác. Khi nào rảnh em hỏi bác thêm chút xíu về Corel VideoStudio Pro X4 nha. mail của em [email protected] có gì liên lạc nha bác

oanh_nh1m

Muốn làm đĩa karaoke như ngoài thị trường, đơn giản bạn chỉ cần vô youtube gõ tên bài hát kèm thêm chữ karaoke nữa, rồi downloal về (nhớ download những video nào mà 1 track là beat 1 track là ca sỹ hát thì mới tắt tiếng ca sỹ bằng nút R/L trên đầu đĩa, hay những bài chỉ beat không thì khi mở khỏi cần tắt tiếng gì cả). Download về xong, đổi đuôi sang định dạng mpg hay avi gì đó rồi dùng nero gia đĩa video CD là ok. Còn nếu bạn có beat mà trên youtube không có karaoke thì bạn dùng phần mềm làm karaoke để tự làm bài karaoke mà bạn muốn. Dùng Karafun cho nó đơn giản, mà lại nhanh nữa. Ai thấy hay thì thank mình cái nha.

Các chủ đề có liên quan khác