bun_ny_girl930

Tình hình mình có 1 cái laptop mà có 2 người dùng chung . Bây giờ mình không mún người thứ 2 dùng chung ổ cứng với mình nữa , nên mình định tháo ổ cứng bên trong máy , mua 1 cái dock chuyễn thành đầu USB gắn vào , để khi khởi động lên mình xài cùa mình , còn người kia mún xài thì tự gắn ổ cứng mình vô . Xin ý kiến các pro

gabmar_sk

Khi đó windows chạy trên ổ di động sẽ rất chậm, là điều không nên làm

Bạn nên sử dụng phân quyền user, cài mật mã các thư mục không muốn dùng chung

duy_anh_o2

Bạn nên sử dụng phân quyền user, cài mật mã các thư mục không muốn dùng chung Quan trọng là mấy cái phần mềm khoá thư mục , nó bảo mật cũng không cao lắm , chủ yếu là hide , mà mình dùng phần mền fix cái nó nổi lên hết cũng như không . Bữa fomat ổ cứng mà nó cũng ráng dùng phần mền recory lại cho dc .

Bạn dùng phần mềm khoá thư mục không có pass thì làm sao mà hiện ra được bạn

Mình thử nhiều lần phá thử cái pass của phần mềm này mà không được nè

mua_saochoi09

Bạn nên sử dụng phân quyền user, cài mật mã các thư mục không muốn dùng chung Chủ thớt nên lưu ý lời khuyên này chứ giải pháp của bạn không ổn tý nào cả.

somido2100

Trước đây mình cũng đã thử khá nhiều lần với việc dùng Windows trên ổ cứng di động (hồi đó trẻ trâu mà nên thấy cái gì hay cũng thử hết ) kết quả là windows chạy trên ổ cứng di động hoạt động chậm hơn rất nhiều so với khi dùng ổ cứng thường, mình nghĩ dù hồi đó mình chỉ dùng là ổ cắm theo chuẩn USB 2.0 giờ có 3.0 tốc độ nâng cao đáng kể nhưng mà cũng không bằng ổ cứng thường được đâu, lại còn khá là bất tiện nữa.

Bạn nên nghe theo lời khuyên của mấy bạn ở trên là dùng phần mềm bảo mật, mã hoá thư mục riêng tư thì hơn.

Mà mình không hiểu bạn đã dùng phần mềm bảo mật nào mà nó chỉ ẩn khi chỉnh là có thể xem được, điều này hơi lạ đó vì hầu hết các phần mềm đều đòi password mà, không có pass thì chả thể nhìn được bên trong nó có gì, cũng chả thể mở ra được.

demen_xy_0504

Trước đây mình cũng đã thử khá nhiều lần với việc dùng Windows trên ổ cứng di động (hồi đó trẻ trâu mà nên thấy cái gì hay cũng thử hết ) kết quả là windows chạy trên ổ cứng di động hoạt động chậm hơn rất nhiều so với khi dùng ổ cứng thường, mình nghĩ dù hồi đó mình chỉ dùng là ổ cắm theo chuẩn USB 2.0 giờ có 3.0 tốc độ nâng cao đáng kể nhưng mà cũng không bằng ổ cứng thường được đâu, lại còn khá là bất tiện nữa.

Bạn nên nghe theo lời khuyên của mấy bạn ở trên là dùng phần mềm bảo mật, mã hoá thư mục riêng tư thì hơn.

Mà mình không hiểu bạn đã dùng phần mềm bảo mật nào mà nó chỉ ẩn khi chỉnh là có thể xem được, điều này hơi lạ đó vì hầu hết các phần mềm đều đòi password mà, không có pass thì chả thể nhìn được bên trong nó có gì, cũng chả thể mở ra được. USB thì chỉ lưu trữ tạm chứ đổ ổn định không cao cho lắm.

the_lonelysheep

Tại vì nguyên tắc của nó , miễn dữ liệu nằm trên máy là nó phục hồi k cần biết nó khoá , hay ẩn gì cả

Tình hình mình có 1 cái laptop mà có 2 người dùng chung . Bây giờ mình không mún người thứ 2 dùng chung ổ cứng với mình nữa , nên mình định tháo ổ cứng bên trong máy , mua 1 cái dock chuyễn thành đầu USB gắn vào , để khi khởi động lên mình xài cùa mình , còn người kia mún xài thì tự gắn ổ cứng mình vô . Xin ý kiến các pro Nếu mình là bạn, mình sẽ không làm như vậy

C1: Bỏ thêm chút xíu nữa, mua một cái Laptop cũ giá rẻ

C2: Sử dụng chức năng User Account - thiết kế bảo mật riêng tư cho những người dùng chung máy tính

Tạo 2 Acc User A, User B và đặt pass cho chúng, đặt pass luôn cho User Administrator

Tạo 2 partition chứa dữ liệu riêng tư

D: chứa dữ liệu riêng tư User A

E: chứa dữ liệu riêng tư User B

Đăng nhập User Administrator

D: > Click Right > Properties > Tab Security > Trong Group and users names: tất cả các tài khoản, nhóm tài khoản chọn Deny hết, riêng User A chọn Allow

E: > Click Right > Properties > Tab Security > Trong Group and users names: tất cả các tài khoản, nhóm tài khoản chọn Deny hết, riêng User B chọn Allow

Lưu ý, đừng làm mất tài khoản User, không là toàn bộ dữ liệu của User đó sẽ đi tong

kiss_wind_07

Nếu mình là bạn, mình sẽ không làm như vậy

C1: Bỏ thêm chút xíu nữa, mua một cái Laptop cũ giá rẻ

C2: Sử dụng chức năng User Account - thiết kế bảo mật riêng tư cho những người dùng chung máy tính

Tạo 2 Acc User A, User B và đặt pass cho chúng, đặt pass luôn cho User Administrator

Tạo 2 partition chứa dữ liệu riêng tư

D: chứa dữ liệu riêng tư User A

E: chứa dữ liệu riêng tư User B

Đăng nhập User Administrator

D: > Click Right > Properties > Tab Security > Trong Group and users names: tất cả các tài khoản, nhóm tài khoản chọn Deny hết, riêng User A chọn Allow

E: > Click Right > Properties > Tab Security > Trong Group and users names: tất cả các tài khoản, nhóm tài khoản chọn Deny hết, riêng User B chọn Allow

Lưu ý, đừng làm mất tài khoản User, không là toàn bộ dữ liệu của User đó sẽ đi tong Cách thứ 2 này có vẻ hay nè, thế mà mình không nghĩ đến cái cách này, chia quyền sử dụng cho ổ đĩa là được, chỉ khi cài lại windows hay là người kia biết pass admin thì mới lo

mela_chan

Cách thứ 2 này có vẻ hay nè, thế mà mình không nghĩ đến cái cách này, chia quyền sử dụng cho ổ đĩa là được, chỉ khi cài lại windows hay là người kia biết pass admin thì mới lo Nếu hoạt động đúng theo chủ đích của mình thiết đặt, kể cả vào WinPE, dùng User Administrator, mang HDD qua máy khác ... cũng chẳng làm được gì file trong đó. Vì vậy, mình mới nhấn mạnh đừng đánh mất tài khoản User

o0x_14k_x0o

Kỳ vậy, 2 người dùng chung máy tính nếu là anh em trong nhà thì không nói làm gì, nếu là bạn bè thì thôi không cho dùng nữa, hay là tạo user khách cho người ta dùng. Tội gì phải khổ thế bạn.

Các chủ đề có liên quan khác