cartoonphuc2

Máy em mới mua không lâu, cũng k chú ý nhiều nhưng h` mới thấy lạ, mỗi lần khởi động xong nó chạy lâu, mấy icon ngoài desktop thì chưa hiện hình (màu trắng bốc) phải chờ vài giây sau mới hiện, mở Task Manager coi thử thấy RAM tốn quá

Mong các bạn giúp em ...

Dagoberto

Tình trạng sau khi khởi động máy một vài giây mới hiện hết icon cũng không phải là quá bất thường bạn ạ và theo hình task manager của bạn thì mình cũng không thấy sự bất thường chỉ có vấn đề là máy bạn có nhiều chương trình chạy cùng mà không biết là bạn có dùng tới hay không. Bạn có thể tắt bớt các ứng dụng khởi động cùng máy tính trong msconfig để tài nguyên hệ thống ********** bớt và khởi động nhanh hơn.

rockfan_u2

msconfig => start up và tắt hết trừa ra unikey vs av ^^. Chuyển qua thế service chọn hide all ms.. tắt những chương trình không cần thiết kẻo nó tự chạy thì khổ lắm . Cuối cùng máy bạn có quá nhiều rác nên quét bớt

Hadrian

Máy chạy windows 64 thì mở máy lên để không đấy nó đã chơi gần 1GB RAM rồi còn gì nữa.

only_lovetruc

Máy khởi động chậm lên thì bạn đang dùng Antivirus gì thế?

Máy Ram 4G thì khởi động lên 1.5 G là bình thường đối với x64.

Canowicakte

Máy khởi động chậm lên thì bạn đang dùng Antivirus gì thế? như trong hình thì bản đang chạy avast .

Brainerd

thằng chrome chạy thế kia mà kêu không bật cái gì ko mở chrome lên lấy gì post bài lên đây mà hỏi. vớ vẩn

Bret

máy khởi động nhiều chương trình không cần thiết ấy mà, chưa ăn nhằm gì. với lại máy có 4g ram mà chạy win64 thì cũng không mướt lắm.

randymjnh

ko mở chrome lên lấy gì post bài lên đây mà hỏi. vớ vẩn Bạn mới là người vớ vẩn ấy, chụp hình task manager lúc mới khởi động xong. Sau đó mở chrome lên hỏi thì chết ai đâu, máy ăn 1.5G ram là do bạn ấy mở Avast với cả Chrome thôi.

Bạn muốn lẹ ư ? Ghost lại windows đi ( nên ghost lại bạn nhé , vì mình không bảo đảm sau khi làm các bước bên dưới máy bạn sẽ không bị lỗi hệ thống )

1/ Cập nhập bản bios mới nhất cho máy bạn từ trang chủ , nếu máu thì kiếm bản Bios mod về mà cài vô như mình , rồi thiết lập lại bios

chọn boot từ HDD ,

kích hoạt intel turbo boot << nếu có ( lưu ý : ở 1 số dòng laptop , khi kích hoạt speedstep và turbo boot + high perfomace trong power option rất có thể làm tăng nhiệt độ của máy , mình sẽ hướng dẫn làm giảm nhiệt độ 1 cách cơ bản ngay trên window ở bên dưới )

Kích hoạt intel speedstep << nếu có

kích hoạt cpu dynamic ,

kích hoạt HDD chọn high perfomance .... còn nữa <<< mấy cái này lên youtube xem bạn nhé

VD đây :

2/ Bỏ hết các phần mềm ngốn Ram và CPU đi thay thế bằng các phần mềm khác có chức năng tương đương

VD: Bỏ trình duyệt Chorme đi , lý do càng nâng cấp lên thì càng ngốn Ram và CPU >> tạm thời thay bằng Firefox 34

Bỏ Avast chuyển sang Eset ( window 7 thì ok , window 8 và 8.1 mình hack registry và dùng UXthemestyle >> nó bị lỗi màn hình đen )

Tùy chọn : Nếu bạn đã ghost lại 1 bản windows của chính mình + đang dùng phần mềm đóng băng . Thì bạn cũng không nhất thiết phải cài phần mềm diệt virus.

3/ Bỏ chọn những phần mềm không cần thiết khi khởi động cùng window . Bấm tổ hợp phím Window + R > gõ : msconfig

thẻ Services > tick vô hide all Microsoft Services

Bỏ chọn hết chỉ chừa lại : card màn hình intel , card VGA + Virus và driver âm thanh

bỏ luôn cái Intel Rapid Storage Technology >> vì máy bạn chỉ có 1 ổ cứng mà thôi

bỏ luôn cái Intel Management Engine Interface >>> bạn muốn biết mấy công nghệ intel này là gì thì vô trang intel để biết bạn nhé

với Nividia bỏ chọn luôn cái Nividia Experiences >> cái này nó link với trang chủ để bạn cập nhập driver VGA cho máy bạn thôi , nếu máy đã cập VGA bản mới nhất thì tắt nó đi

Giải thích thêm cách tùy chọn chỉ cài đặt các driver Nividia cần thiết cho máy bạn

3D Vision Controller Driver : Chỉ cài khi màn hình của máy bạn hỗ trợ 3D

3D Vision Driver : Tương tự như trên

HD Audio Driver :
Bạn chỉ cài , khi muốn chuyển đổi âm thanh bằng cổng HDMI

NVIDIA Update : Biết chắc driver card màn hình của bạn là mới nhất thì khỏi cài

PhysX System Software : Phải cài để chơi game

NVIDIA GeForce Experience :
tương tự window update , đồng thời giới thiệu game tương thích với card của bạn

Thẻ Startup :
tương tự , như tren chừa lại thêm thằng IDM để nó tự bắt link download , còn nếu cài Itunes thì sẽ hướng dẫn bên dưới

4 / Vô 2 trang Khoai tây này download 2 cái registry tweak này về , bỏ ngoài màn hình desktop rồi chạy

Collection of Best Registry Tweaks to Speed Up Your Windows

5/ Bỏ bớt các hiệu ứng : Chuột phải My Computer > Properties > Advanced system settings > Settings > Performance

chừa lại những cái sau , vi nếu bỏ hết nhìn window xấu

Enable Aero Peek

Enable desktop composition

Enable transparent glass

Show thumbnails instead of icons

Show window contents while dragging

Smooth edges of screen fonts

Use drop shadows for icon labels on the desktop

Use visual styles on windows and buttons

Làm xong các bước trên bạn Restart lại máy tính đã rồi vọc tiếp

Còn nữa , mình hướng dẫn sau

Các chủ đề có liên quan khác