quyendieu84

MÌnh đang dùng laptop SONY Vaio E core i3 chạy windows 8.1 pro. Không biết tại sao 3 ngày nay lúc khởi động máy và khi tắt máy thì bị treo, mình buộc phải tắt bằng phím nguồn, khi khởi động cũng bị treo mình cũng tắt bằng phím nguồn rồi khởi động lại.

Khoảng 6 ngày trước thì mình có cài đặt thêm 1 số phần mềm: Defraggle pro, Avast Internet Security, Malwarebytes Anti-Malware (Premium), Kingsoft Office, XWidget.

Mình rất mong mọi người giúp đỡ.

PhamBo_domdom

Bạn có để windows auto update ko, win8 này nó có nhiều cái lỗi mà người dùng không thể nào mò tìm ra được. Nếu windows có update gần đây bạn xem cái nào gỡ bớt từng cái 1 theo thời gian update , còn như đã tắt update lâu rồi thì bạn thử check rồi update lại xem có tiến triển gì ko.

Bí quá thì restore lại những ngày trước đó .

Nhưng không ngoại lệ là lỗi driver

Bạn thử làm cách này:

Bất chuột phải vào biểu tượng nguồn/pin trên taskbar > Power Options > Choose what the power button does > bỏ chọn Turn on fast startup

Nếu bị mờ không bỏ chọn được thì bấm vào dòng Change settings that are curently unavailable

Khi đó khi mở máy có chậm hơn 1 tí nhưng không bị treo bất thường khi shutdown

thanhtuan_83lk

MÌnh đang dùng laptop SONY Vaio E core i3 chạy windows 8.1 pro. Không biết tại sao 3 ngày nay lúc khởi động máy và khi tắt máy thì bị treo, mình buộc phải tắt bằng phím nguồn, khi khởi động cũng bị treo mình cũng tắt bằng phím nguồn rồi khởi động lại.

Khoảng 6 ngày trước thì mình có cài đặt thêm 1 số phần mềm: Defraggle pro, Avast Internet Security, Malwarebytes Anti-Malware (Premium), Kingsoft Office, XWidget.

Mình rất mong mọi người giúp đỡ. Thử làm như cách của @vnz870152 xem. Mình nghĩ khả năng là vậy. Thông báo kết quả cho mình biết với nha.

the_ones2001

Làm theo những cách các bạn đã hướng dẩn nếu không xong đề nghi bạn nên vệ sinh cho lap

Wichamm

Có lẽ do xung đột phần mềm, cần gỡ bỏ những phần mềm bạn vừa cài đặt vào máy or cài mới win...

Các chủ đề có liên quan khác