Cho mình hỏi: (Nguyễn Tú Anh) Ngày 24/7/2012:
tui muốn quý hội trả lời giúp vấn đề sau. Công ty tui kiểm toán thực hiện cổ phần hóa, dự phòng các khoản phải thu, đầu tư được ghi nhận tăng vốn. Số dư các khoản dự phòng phải thu và đầu tư này vẫn được mang sang Công ty cổ phần. tui muốn hỏi là báo cáo kỳ đầu tiên của Công ty cổ phần số dư các khoản phải thu và các khoản đầu tư nếu phải trích lập dự phòng theo TT228 thì xử lý thế nào (có vẫn ghi nhận Nợ TK 642(635)/Có TK 139(229) hay không). tui xin Thank Quý hội!

Gr­mur

Trả lời câu hỏi của Bạn, Ban Tư vấn Kế toán có ý kiến như sau:

Các qui định hiện hành về trích lập các khoản dự phòng (Theo Thông tư số 228/2009/TT-BTC ngày 7/12/2009) được áp dụng cho tất cả các loại hình doanh nghiệp. Vì vậy tại công ty đã được cổ phần hóa như Bạn nêu trên Báo cáo tài chính sau một kỳ hoạt động đầu tiên vẫn phải thực hiện trích lập dự phòng phải thu khó đòi, dự phòng giảm giá các khoản đầu tư tài chính như các doanh nghiệp khác nếu (Thỏa mãn các điều kiện được trích lập dự phòng theo qui định hiện hành). Các khoản dự phòng này được ghi chép theo phương pháp kế toán đã quy định trong chế độ kế toán doanh nghiệp (Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC).

PTĐ

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
H Ước lượng chi phí của khoản nợ vay có rủi ro - Nguyễn Ngọc Tú Luận văn Kinh tế 0
F Đặc điểm tiểu thuyết của Nguyễn Đình Tú Văn học 3
L Truyện ngắn các cây bút trẻ quân đội (Qua Nguyễn Thế Hùng, Đỗ Tiến Huy, Nguyễn Đình Tú) Văn học 0
H Dạy học các tác phẩm thơ Nguyễn Khuyến, Tú Xương ở trung học phổ thông theo hướng tiếp cận thi pháp Luận văn Sư phạm 0
R Giữa Nguyễn Khuyến và Tú Xương có nỗi niềm tâm sự giống nhau nhưng giọng thơ khác nhau như thế nào? Văn học 0
D ngôn ngữ kể chuyện trong truyện ngắn của nguyễn khải và nguyễn minh châu Văn học 0
D Yếu tố bi kịch trong tiểu thuyết đất lửa của nguyễn quang sáng Văn học 0
B Dạ tải giúp em tài liệu này với ạ: "Quản trị rủi ro tài chính" NguyenMinh Kiều. TS Quản trị rủi ro tài chính / Nguyễn Minh Kiều. TS H. : Thống kê, 200 Sinh viên chia sẻ 1
D Thực trạng công tác quản lý môi trường tại khu công nghiệp Nguyễn Đức Cảnh thành phố Thái Bình Nông Lâm Thủy sản 0
N Ad tải hộ tài liệu Chữ Nôm Và Tinh Thần Dân Tộc - Nguyễn Hữu Vinh với ạ, em thấy trên trang mình có up ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ. Khởi đầu 1

Các chủ đề có liên quan khác