Như tiêu đề, laptop của mình(Dell Vostro) bị hư cách đây khoảng 2 tháng, mình cũng không biết hư sao mà chắc lỗi nặng lam , đem cho người quen sửa.

Đem về check thì họ thay chip i5 đời 3 thành i5 đời 2 đồng nghĩa với IntelHD 4000 bị hạ xuống HD3000, không biết họ tháo card AMD của mình hay là Disable nó, trong Device manager thì nó không nhận card AMD chỉ hiện mỗi IntelHD.

Tóm lại là máy mình còn mỗi card intel 3000 thui.

Lạ 1 điều là máy tuy nhận driver đầy đủ(mình đã tháo ra cài lại nhìu lần tải driver từ Intel và Dell lun) nhưng khi mình chơi game "Child of light" rui "Valiant Hearts" hay mấy game mini khác thì rất lag, lag tung chảo lun. Resolution thì chỉ có 2 tuỳ chọn thui, mấy bạn xem hình sẽ rõ.

Còn nữa laptop không chỉnh được độ sáng của màn hình, vào Power Option để chỉnh độ sáng thì thanh Screen Brightness gì đấy bị ẩn rui chế độ sleep cũng bị ẩn lun.

Bây giờ cái màn hình cứ bị tối không cách nào cho nó sáng lên nhìn bực quá.

Mong bạn nào giúp được mình

P/S: Mình kiểm tra lại service tag trong BIOS thì vẫn y nguyên => Main không bị thay.

Nelly_Shin

Bạn cài lại windows rồi cài driver lại nhé.

Laptop đã bị thay main khác rồi, cpu thế hệ cũ và main không có VGA AMD luôn.

nhoveem200827

Chắc là họ thay main từ máy khác vào vì main và chip, card của laptop là gắn liền nền coi như là máy bạn thành cái máy tính ất ơ nào khác rồi.

toybox_jaychou

Như tiêu đề, laptop của mình(Dell Vostro) bị hư cách đây khoảng 2 tháng, mình cũng không biết hư sao mà chắc lỗi nặng lam , cha mình đem cho người quen sửa.

Đem về check thì họ thay chip i5 đời 3 thành i5 đời 2 đồng nghĩa với IntelHD 4000 bị hạ xuống HD3000, không biết họ tháo card AMD của mình hay là Disable nó, trong Device manager thì nó không nhận card AMD chỉ hiện mỗi IntelHD.

Tóm lại là máy mình còn mỗi card intel 3000 thui.

Lạ 1 điều là máy tuy nhận driver đầy đủ(mình đã tháo ra cài lại nhìu lần tải driver từ Intel và Dell lun) nhưng khi mình chơi game "Child of light" rui "Valiant Hearts" hay mấy game mini khác thì rất lag, lag tung chảo lun. Resolution thì chỉ có 2 tuỳ chọn thui, mấy bạn xem hình sẽ rõ.

Còn nữa laptop không chỉnh được độ sáng của màn hình, vào Power Option để chỉnh độ sáng thì thanh Screen Brightness gì đấy bị ẩn rui chế độ sleep cũng bị ẩn lun.

Bây giờ cái màn hình cứ bị tối không cách nào cho nó sáng lên nhìn bực quá.

Mong bạn nào giúp được mình Thứ nhất, bạn dùng "Dell Vostro" thì bạn phải nói rõ dòng, phiên bản, số hiệu, chứ bạn cứ dựa vào "i5 đời 3 <=> IntelHD 4000", "i5 đời 2 <=> IntelHD 3000" mà phán là không chuẩn xác, có thể bị nhận nhầm driver, nếu không có điều kiện mở máy ra mà muốn lấy chính xác thông tin phần cứng thì ít nhất cũng nên dùng CPU-Z, GPU-Z

Thứ hai, không giống như desktop, chuyện thay main laptop khác dòng gần như không thể xảy ra, cũng chẳng ai lại thừa hơi làm chuyện này cả. Main chạy được dòng Core I5 thì VGA onbroad không tích hợp vào main mà tích hợp thẳng vào chip CPU. Bạn có nói máy bị hư đem sửa thì có thể do bị hỏng CPU, card VGA rời (AMD), người ta có thể đã thay thế CPU hỏng bằng CPU khác chạy được socket hỗ trợ trên main đó và bỏ card VGA rời hỏng đi

Thứ ba, về Resolution, bạn đang sử dụng VGA onchip nên chỉ hỗ trợ 2 độ phân giải đó thôi, game chơi giật, lag còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bạn không thể đem so sánh khả năng xử lí của VGA onchip/onbroad với khi sử dụng VGA rời được

Thứ tư, chế độ sleep của bạn bị tắt trong thiết lập "Power options", vào "Change plan settings", mục "Put the computer to sleep", bỏ chọn "Never"

baby_dance2912

Thank mọi người

Máy mình là dell Vostro 3560

Chip lúc trước của máy mình: i5-3210M (đời-thế hệ 3).

Chip hiện giờ: i5-2410M (đời-thế hệ 2)

Theo mình đọc được info từ trang Intel là chip đời 2 chỉ hỗ trợ HD3000 và HD2000 thui, đời 3 thì HD4000 và HD2500.

1. Do đó chuyện nhận nhầm là điều không thể, có chăng trong device manager nó chỉ hiển thị là Intel HD Graphics chứ không hiển thị là số bao nhiu cả, đằng này nó lại hiển thị rõ là 3000

Với lại 1 điều khi cài driver của HD4000 cho HD3000 thì nó sẽ báo ngay từ đầu là "the system doesn't meet minimum the requirement" (mình không nhớ chính xác đại khái là zêy).

2. Thay main khác dòng thì chắc chắn không thể, từ kích thước kết cấu đã không vừa với case rui.

Card onboard tích hợp trong Chip thì mình đã nói từ lúc đầu là đời 3 xuống 2 thì card nó cũng đi lun.

Mình chắc chắn 99% là họ tháo chip rui tháo hay là ngắt "điện" card AMD của mình chứ không phải là thay main mới. Khiến cho windows nó không nhận card AMD .

Mainboard thì mình không rành nhưng khi sửa đem về thì Driver của card mạng, usb, sound... driver quét vân tay đều y nguyên. Mấy cái đó do chính mình cài nên mình nhớ rõ, đặc biệt là driver quét vân tay cài trên windows 8.1 rất khó. Còn cổng usb, hdmi, vga, microSD không thay đổi.

Tóm lại là họ không thay main của mình.

Còn điều này nữa Dell Vostro cùng 1 dòng máy sẽ chia ra nhìu loại, 1 loại có card rời, 1 loại không có card rời... ngoài cái đó thì còn lại điều giống nhau.

3. Mình đã mượn máy bạn mình, chỉ có mỗi card HD3000 thui nhé, vô phần Resolution thì nó có 800x600, 1024x768... nói chung là rất nhìu tuỳ chỉnh

Dĩ nhiên là mình thử cài game trên máy đó lun, mấy trò game mini ấy, chơi không bị gì cả, mượt lam

Lúc trước mình có thử Far Cry, AC từ 1-BlackFlag, Watch Dogs lun nên chuyện lag phụ thuộc do đâu thì ít nhìu mình cũng có thể biết.

Mình chơi Plant vs Zombie ấy rui Feeding Frenzy, Army ment RTS nữa, chắc ai cũng biết mấy trò đó, nó vẫn lag lam, cứ giựt giựt. HD3000 mà vẫn lag thì thật khó hiểu.

Vấn đề là máy nhận Driver card nhưng card nó vẫn bị Disable hay sao ấy

4. Bạn chỉ rõ xíu được không, mình tìm rui không thấy mục "Put the computer to sleep".

Bây giờ mình chỉ cần fix được cái chỉnh sáng màn hình là được rui, cũng mong cài lại windows lam, để xem có hết lỗi không

Lúc trước có tạo ghost nhưng ghost không chứa soft, cứ nghĩ phải cài lại 1 bộ Adobe, Office, linh tinh thì thấy mệt thêm

Dù sao cũng Thank mọi người đã cho ý kiến hehe.

Laptop đã bị thay main khác rồi, cpu thế hệ cũ và main không có VGA AMD luôn. Chắc là họ thay main từ máy khác vào vì main và chip, card của laptop là gắn liền nền coi như là máy bạn thành cái máy tính ất ơ nào khác rồi. Thứ nhất, bạn dùng "Dell Vostro" thì bạn phải nói rõ dòng, phiên bản, số hiệu, chứ bạn cứ dựa vào "i5 đời 3 <=> IntelHD 4000", "i5 đời 2 <=> IntelHD 3000" mà phán là không chuẩn xác, có thể bị nhận nhầm driver, nếu không có điều kiện mở máy ra mà muốn lấy chính xác thông tin phần cứng thì ít nhất cũng nên dùng CPU-Z, GPU-Z

Thứ hai, không giống như desktop, chuyện thay main laptop khác dòng gần như không thể xảy ra, cũng chẳng ai lại thừa hơi làm chuyện này cả. Main chạy được dòng Core I5 thì VGA onbroad không tích hợp vào main mà tích hợp thẳng vào chip CPU. Bạn có nói máy bị hư đem sửa thì có thể do bị hỏng CPU, card VGA rời (AMD), người ta có thể đã thay thế CPU hỏng bằng CPU khác chạy được socket hỗ trợ trên main đó và bỏ card VGA rời hỏng đi

Thứ ba, về Resolution, bạn đang sử dụng VGA onchip nên chỉ hỗ trợ 2 độ phân giải đó thôi, game chơi giật, lag còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bạn không thể đem so sánh khả năng xử lí của VGA onchip/onbroad với khi sử dụng VGA rời được

Thứ tư, chế độ sleep của bạn bị tắt trong thiết lập "Power options", vào "Change plan settings", mục "Put the computer to sleep", bỏ chọn "Never"

sayhikorea

Đây là file export từ CPU-Z info máy mình:
http://www.mediafire.com/download/8etzd86z54ytvfr/Laptop+minh

glasspainting16

-CPU của bạn thì chắc chắn là thay rồi, bên trên mình nói thay main thì cũng chưa chắc đúng vì mình không biết 2 main có cùng kích thước hay không (kĩ thuật hay sửa thì sẽ biết, mình cũng không có điều kiện tiếp xúc)

Cái CPU thì mainboard dòng này thường là chipset HM76/77 nên việc upgrade/downgrade qua lại giữa cpu sandy và ivy hoàn toàn được (mình xem file bạn gửi thì nó đúng là HM77). Trường hợp vẫn là main cũ thì đã bị thay CPU, còn cái VGA thì có khả năng bị thảo bỏ hay bị can thiệp trên main. Mình không học phần cứng này nên không rõ, bro nào làm kĩ thuật cao tay tí thì biết (mà cái này phải bung máy nhìn trên main mới biết bị can thiệp gì, có bị lấy mất GPU hay ko).

_Về resolution thì bạn nghe mình thử cài lại windows và cài driver đúng và đầy đủ, nhớ cài thêm Dell Quickset để dùng được phím Fn.

nh0kwa0

Display adapter 0

Board Manufacturer 0x1028 (0x0598)

Memory size 0 MB

PCI device bus 0 (0x0), device 2 (0x2), function 0 (0x0)

Vendor ID 0x8086 (0x1028)

Model ID 0x0116 (0x0598)

Performance Level 0

bạn chụp ảnh phần graphic bằng cpuz lên mình xem thử,có vẻ card bị hỏng

mouse.tepid

Laptop đã bị thay main khác rồi, cpu thế hệ cũ và main không có VGA AMD luôn. Mình nghĩ y như bạn chỉ có trường hợp nó thay luôn main chứ làm gì có chuyện thay chip i5 đời 3 thành i5 đời 2 đồng nghĩa với IntelHD 4000 bị hạ xuống HD3000 bạn nên kiểm tra lại xem quán đó có đưa nhầm máy cho bạn hay không và nên yêu cầu xem người ta đã thay cái gì máy của bạn. Mình nghĩ bạn bị luộc 90%

meteor1237

Haizzz, sao bạn không mang đến chỗ nào uy tín mà sửa ấy. Lỗi gì thì lỗi đã thay main thì người ta cũng phải thay dúng cho bạn chứ. Kiểu này là bệnh nghề nghiệp của mấy ông sửa máy tính rồi, người que các ổng cũng không tha.

dieuanh_93

Sleep nó bị ẩn mất lun rui bạn ơi

4. bạn theo hình
Uh. Để mình thử cài lại windows xem sao, phím fn mình bấm ngay chỗ chỉnh sáng nó vô dụng, phím khác thì bình thường.
-CPU của bạn thì chắc chắn là thay rồi, bên trên mình nói thay main thì cũng chưa chắc đúng vì mình không biết 2 main có cùng kích thước hay không (kĩ thuật hay sửa thì sẽ biết, mình cũng không có điều kiện tiếp xúc)

Cái CPU thì mainboard dòng này thường là chipset HM76/77 nên việc upgrade/downgrade qua lại giữa cpu sandy và ivy hoàn toàn được (mình xem file bạn gửi thì nó đúng là HM77). Trường hợp vẫn là main cũ thì đã bị thay CPU, còn cái VGA thì có khả năng bị thảo bỏ hay bị can thiệp trên main. Mình không học phần cứng này nên không rõ, bro nào làm kĩ thuật cao tay tí thì biết (mà cái này phải bung máy nhìn trên main mới biết bị can thiệp gì, có bị lấy mất GPU hay ko).

_Về resolution thì bạn nghe mình thử cài lại windows và cài driver đúng và đầy đủ, nhớ cài thêm Dell Quickset để dùng được phím Fn.
bạn chụp ảnh phần graphic bằng cpuz lên mình xem thử,có vẻ card bị hỏng Thật sự mình rất ngán nhờ người quen. Có chuyện gì thì khó nói lam.

Mình cũng nghi ngờ họ tráo Ram của mình lun ấy chứ. Làm ăn mà như thế thì thất đức quá
Mình nghĩ y như bạn chỉ có trường hợp nó thay luôn main chứ làm gì có chuyện thay chip i5 đời 3 thành i5 đời 2 đồng nghĩa với IntelHD 4000 bị hạ xuống HD3000 bạn nên kiểm tra lại xem quán đó có đưa nhầm máy cho bạn hay không và nên yêu cầu xem người ta đã thay cái gì máy của bạn. Mình nghĩ bạn bị luộc 90% Haizzz, sao bạn không mang đến chỗ nào uy tín mà sửa ấy. Lỗi gì thì lỗi đã thay main thì người ta cũng phải thay dúng cho bạn chứ. Kiểu này là bệnh nghề nghiệp của mấy ông sửa máy tính rồi, người que các ổng cũng không tha.

Uh. Để mình thử cài lại windows xem sao, phím fn mình bấm ngay chỗ chỉnh sáng nó vô dụng, phím khác thì bình thường.

Thật sự mình rất ngán nhờ người quen. Có chuyện gì thì khó nói lam.

Mình cũng nghi ngờ họ tráo Ram của mình lun ấy chứ. Làm ăn mà như thế thì thất đức quá trống trơn,mình nghi là bị lấy mất vga rồi

miss_hitle

Hảy khoan kêu gào , bạn chịu khó cai lại windows và driver chuẩn từ trang chính rồi xem sao đã hy vọng trên 60% vì nếu thay cpu hay phần cứng thì gần như ráp máy mới

Thật sự mình rất ngán nhờ người quen. Có chuyện gì thì khó nói lam.

Mình cũng nghi ngờ họ tráo Ram của mình lun ấy chứ. Làm ăn mà như thế thì thất đức quá Thím không nghe câu quen nó lèn cho đau à :

Các chủ đề có liên quan khác