daigai

Well-Known Member
Bài làm mẫu

Một buổi sáng thức dậy, tui nhìn bóng mình trong gương rồi ngỡ ngàng với chính mình. tui đây ư? Đâu rồi cái hình ảnh con nhỏ thấp bé, nghịch ngợm, suốt ngày chạy lăn xăn khắp nhà... Trước mắt tui giờ đây là một cô gái cao lớn, khoẻ mạnh, đầy tự tin và có phần chững chạc. tui đã lớn rồi sao?

tui thấy mình đã khôn lớn.

Có lẽ, theo năm tháng, suy nghĩ của con ngườii cũng có phần thay đổi. tui không còn thích những nơi quá ồn ào, đông đúc; không còn thích những game điện tử mà tui từng nghĩ sau này lớn sẽ dành hết thời gian để luyện tập; không còn thích những cuốn truyện tranh vớ vẩn hay sưu tầm đĩa của những bộ phim hoạt hình... tui thích những gì trầm lắng hơn, sâu sắc hơn. tui bắt đầu viết nhật kí, vẽ tranh khi vui cũng như khi buồn; tui sẵn sàng vắt sạch nước mắt khi xem một bộ phim hay một cuốn sách cảm động hay dành hàng giờ ngồi ngắm một cơn mưa buồn về chiều quen thuộc trên mảnh đất cao nguyên Đà Lạt. Chỉ vài năm trước thôi, tui sẽ sẵn sàng làm bất cứ việc gì đơn giàn là vì tui muốn mà không cần biết hậu quả sẽ ra sao. Nhưng bây giờ, mỗi lời nói, mỗi việc làm đều được tui suy nghĩ, chọn lọc kỹ càng. Lẽ nào, tui đã lớn rồi sao?

Trước đây, tui đã từng làm ba mẹ phải buồn, rất buồn và vô cùng thất vọng, lúc đó tui không hề có ý thức về việc tui làm tổn thương họ ra sao. Còn lúc này đây, nếu cho tui một đề văn " Nếu có một điều ước bạn sẽ ước gì?" tui sẽ đặt bút mà viết không cần suy nghĩ, tui ước có thể làm thời gian quay trở lại để tui sửa chữa mọi lỗi lầm ngốc nghếch tui đã gây ra, tui thực sự ý thức được việc tui làm gây tổn thương những người yêu thương tui đến nhường nào.

Có ai đó đã hỏi tôi:" Bạn nghĩ gì vế tương lai của mình?" nếu là trước đây, tui sẽ sẵn sàng trả lời: việc tương lai thì cứ để sau này hãy tính, suy nghĩ nhiều chỉ thêm nhức đầu. Nhưng giờ đây, tui biết, tất cả những gì tui học được, làm được hôm nay có ảnh hưởng rất lớn, nó là nền móng vững chắc, là chiếc chìa khoá để tui mở cánh cửa tương lai của chính tôi. Phải chăng, tui đã lớn?

tui thấy mình đã khôn lớn không chỉ về thể chất mà là trong cả tâm hồn. tui thấy mình khôn lớn trong từng suy nghĩ, từng lời ăn, tiếng nói, cả trong cách cảm nhận cuộc sống. Ai cũng từng mắc lỗi, nhưng người chiến thắng là người không chạy trốn mà sẵn sàng đối diện, sẵn sàng sửa đổi. tui đã lớn lên từ sự nghiêm khắc có phần độc đoán của ba, tình yêu thương dịu dàng của mẹ. Có lẽ, tui đã lớn thật rồi.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
A Người ngủ ít thì sẽ không béo nhưng tôi lại thấy mình ngủ ít mà ngày càng béo. Xin hỏi nguyên nhân v Sức khỏe 1
Y Các bạn ơi có nên dùng bkav pro không ? Tôi thấy nó chẳng hiệu quả gì cả. Nó làm tôi luôn bực mình v Hỏi đáp Tin học 5
M One Piece: Sanji - Chân Đen....Tôi đã nghe thấy tiếng nước mắt của phụ nữ rơi ! Vui Cười Chém Gió 0
B Tôi có cảm giác rằng, người phụ nữ không cảm thấy gì đặc biệt khi mới có thai? Sức khỏe sinh sản 0
P Lẽ nào một phụ nữ lại có thể quan tâm tới vú của một phụ nữ khác Điều đó luôn làm cho tôi thấy ngạc Sức khỏe sinh sản 0
K Theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/09/2006 tôi thấy không có các Tài khoản 621, 622, 627. Vậy xi Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Tôi mới vào làm kế toán cho công ty và thấy số liệu trên sổ sách kế toán không đúng với số liệu quyế Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Khi làm kế toán về dự phòng giảm giá hàng tồn kho, tôi có vướng mắc như sau: Cuối kỳ kiểm kê thấy th Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
P Mỗi lần đi tiểu xong tôi lại thấy khó chịu ... Tôi xin được tư vấn giúp? Sức khỏe 1
T Dùng nhiều vitaminD là tốt đúng không? Tôi thấy nhiều người bảo vitamin D tốt cho xương mà. Sức khỏe 1

Các chủ đề có liên quan khác