daigai

Well-Known Member
Bài văn xúc động về cha

Nếu phải viết về một người vĩ đại thì tui sẽ viết về cha tôi. Trên đời này, có lẽ tình mẹ dễ cảm nhận hơn tình cha bởi lẽ đứa con nào cũng được mẹ mang nặng đẻ đau, được mẹ chăm nom từng bữa ăn, tấm áo. Nghĩa mẹ dạt dào như nguồn nước, như trong lời ca dao, song tình cha thì cao vời vợi, chỉ trong hoàn cảnh người con phải ngước mắt lên thì mới nhìn thấy được.
tui vẫn nhớ buổi chiều hôm ấy, tìm được một lời giải hay cho đề toán thầy ra và được thầy khen giữa đội tuyển học sinh giỏi toán. tui hớn hở ngồi chờ cha tui trước cổng trường, thầm nghĩ sẽ chạy ù ra khoe với cha khi cha đến đón. Nhưng các bạn tui đã được mẹ cha đến đón, chỉ còn tui đứng nép trước cổng trường trong bóng chiều đang xuống. "Chắc cha quên đón mình rồi!" Mắt tui cay xè, chực khóc. tui giận cha tui lắm. Tính ương ngạnh trẻ con trong lòng trỗi dậy, tui đứng lên và quyết đi bộ về nhà, qua một quãng đường dài 5 cây số từ trường tui gần chợ Tân Ðịnh về đến Hàng Xanh, Sài-gòn.
tui đã không ăn cơm tối hôm đó dù mẹ tui cố dỗ dành. tui nghe mẹ trách cha tui sao quên đi đón, còn cha nói: "Tuy là một học sinh giỏi nhưng con trai mình yếu đuối lắm. Anh không hề quên đón con. Anh đã đến trường nhưng không đón mà lặng lẽ theo sau con, xem con ứng xử thế nào. Con mình cần được thử thách, phải tập giải những bài toán khó trong đời." Cha tui đã dạy tui những bài học làm người như thế đó. Ngồi sau lưng cha, cha thường nhắc tôi: "Ðừng ngồi cứng đờ, mà phải biết nghiêng người ngược hướng nghiêng của xe thì cha chạy xe mới dễ." Ðể rồi bao năm tháng, ngồi trên chiếc đò tròng trành trên mương rạch cùng các bạn sinh viên, tui lại nhớ yên xe của cha, biết giữ thăng bằng đò, cũng như thích nghi giữa những tròng trành của cuộc sống.
Cũng trên yên xe ấy, cha đã dạy tui bài học tình người. Mẹ tui bị tai biến não và mất trí từ năm tui lên 11 tuổi. Cha tui sau giờ làm việc thường đưa tui đi chợ trưa. Một hôm khi đến chợ nghe tiếng kêu "Giật đồ!" cha bảo tui ôm chặt rồi phóng xe theo chặn đầu kẻ cắp: thì ra là một thằng bé. Bắt nó trả lại túi xách và xin lỗi người phụ nữ, cha tui dạt đám đông đang la ó đòi đưa nó lên công an: "Nó hối lỗi rồi."
Ðến dãy hàng ăn, cha tui hỏi nó muốn ăn gì trước cặp mắt mở to ngạc nhiên của nó. Vừa ăn tui thắc mắc hỏi cha sao không cho nó tiền mà lại dắt nó đi ăn. Cha tui trả lời như cho chính cuộc đời này: "Tiền đã biến người bạn ấy thành thằng ăn cắp, con không thấy sao?"
tui dậy rất sớm, chuẩn bị dắt chiếc xe đạp ra cùng "lều chõng" đi thi đại học. Cha đã chờ tui trước cổng, nhẹ nhàng nói: "Con cất xe đi, cha đưa con đi thi. Sao không cho cha biết hôm nay con đi thi đại học?" tui chỉ biết lặng im vì muốn tự đi thi như chúng bạn. Cuối buổi thi, cùng cô bạn thi cùng phòng ra đến cổng trường, đã thấy cha tui từ xa vẫy gọi. Cô bạn mãi từ quê miền Trung vào dự thi nháy mắt nói với tôi: "Bạn sướng thật, có bố đếm từng phút mình làm bài bên cổng trường thi!" Sau này khi nhận giấy báo trúng tuyển, cô bạn ấy hỏi tôi: "Ai sẽ là người thân đầu tiên bạn khoe niềm vui này? - rồi nói luôn - mình đâu còn bố để khoe."
Ðêm đó rất khuya, tui rón rén đến bên cha. Người đang ngồi trên ghế bố đọc truyện Thủy Hử. tui đưa cha giấy báo trúng tuyển đại học. Cha xem rất lâu, khẽ khàng xếp lại rồi nắm chặt bàn tay tôi: "Hãy là một người thầy có trái tim như thầy Mạnh Tử, con nhé… "

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
J Nếu người vợ phản đối, người đàn ông cần phải bắt vợ làm thỏa mãn anh ta? Sức khỏe sinh sản 0
T Cần phải làm gì, nếu như người đàn ông đã mệt mỏi, không đạt được cực điểm, trong khi đó người phụ n Sức khỏe sinh sản 0
F Nếu như người đàn ông không hiểu ý, trong trường hợp đó, người đàn bà phải làm gì? Sức khỏe sinh sản 0
T Nhưng nếu lượng dự trữ các tư thế cạn dần thì cô ta phải làm gì? Thưa bác sĩ Sức khỏe sinh sản 0
L Thưa bác sĩ, người đàn ông hoặc đàn bà phải làm thế nào nếu như một người muốn được giao hợp, còn ng Sức khỏe sinh sản 0
C Xin cho biết nếu muốn hành nghề Kiểm toán tại Việt Nam phải xúc tiến thủ tục ra sao? Xin cho biết th Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N Nếu một tòa nhà xây dựng đã được hoàn thành 90% và do một số lý do doanh nghiệp phải dừng việc xây d Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N Nếu phải phân tích khổ thơ đầu bài thơ Nhớ rừng em sẽ phân tích những gì về nghệ thuật? Văn học thiếu nhi 1
V Nếu muốn chân mai tóc của mình dài thi` phải mua thuốc gi`? Sức khỏe 0
M Tôi có thể đổi cái DT đang xài vừa mua 1 tuần lấy cái này và bù tiền ko ? Nếu được thì tôi phải bù n Hỏi đáp về thiết bị di động 0

Các chủ đề có liên quan khác