tyt_leng

Như tiêu đề, 2 tháng trước em kéo 1 đường dây Ethernet dài 80m để cắm từ modem TD-8840T sang Router TL-WR840N để phát Wifi thì mạng vào bình thường, nhưng tuần vừa rồi thì bỗng nhiên em không thể truy cập wifi từ Router này nữa, em kiểm tra thì thấy 1 đầu cáp (đầu cắm vào modem) bị sét gỉ đen thui, nên em mới bấm lại hai đầu cáp (hình như bấm theo phương pháp bấm thẳng thì phải, em thấy 2 đầu thứ tự dây y hệt nhau), em gắn lại thì Router không nhận IP được bên WAN, em thử cắm trực tiếp cáp vào laptop thì nó lại nhận tín hiệu và vào mạng bình thường (nhưng mạng chỉ báo là 10Mbps, trước khi hư nó báo 30Mbps lận).

Sau đó em đi mượn 1 đoạn cáp ethernet khác . . . cũng 80m. Nhưng hai đầu này bấm chéo, em cắm thử thì cắm vô Router có đèn nhưng vẫn không có IP ở WAN, còn ở laptop thì không thấy gì luôn.

Em đành thử mượng 1 laptop khác, thì cả cáp em mới mượn hay cáp cũ cắm trực tiếp laptop này thì laptop này nhận hết, vô mạng bình thường.

Có người gợi ý em mua 1 cái extender để tăng tín hiệu mạng cho Router dễ nhận tín hiệu IP Wan hơn. Nhưng em vẫn đang thắc mắc, và phân vân không biết phải làm sao để cục Router phát được Wifi như nó đã làm trong 2 tháng trước.

Xin mọi người gợi ý giúp em cách giải quyết vấn đề này, em xin cảm ơn.

có thể đường dây lâu ngày bị rỉ sét(giống như cái đầu giắc mạng) nên đường truyền kém củng nên, dây mạng của bạn đi trong nhà hay ngoài trời vậy?

mình nghỉ bấm chéo hay bấm thẳng thì nó như nhau thôi, vì giờ card mạng nhận được hết mà, trước kia phải bấm chéo mới nhận

nhok_rin

Dạ dây em đi ngoài trời, mà dây em mượn lại là dây mới anh ạ, thế mới khó hiểu.

Với dây mạng dài trên 40m thì bạn phải bấm chéo!còn tình trạng wan của router không nhận ip thì bạn kiểm tra lại router!thử đặt ip tĩnh modem cho ruoter xem có khả thi hơn không???

Với dây mạng dài trên 40m thì bạn phải bấm chéo!còn tình trạng wan của router không nhận ip thì bạn kiểm tra lại router!thử đặt ip tĩnh modem cho ruoter xem có khả thi hơn không??? Dạ dây bấm chéo là không nhận tín hiệu luôn, em đặt ip tĩnh, tắt dhcp trên router để cắm luôn cáp vào cổng lan nhưng không thấy gì xảy ra cả.

sooiinlee

Như tiêu đề, 2 tháng trước em kéo 1 đường dây Ethernet dài 80m để cắm từ modem TD-8840T sang Router TL-WR840N để phát Wifi thì mạng vào bình thường, nhưng tuần vừa rồi thì bỗng nhiên em không thể truy cập wifi từ Router này nữa, em kiểm tra thì thấy 1 đầu cáp (đầu cắm vào modem) bị sét gỉ đen thui, nên em mới bấm lại hai đầu cáp (hình như bấm theo phương pháp bấm thẳng thì phải, em thấy 2 đầu thứ tự dây y hệt nhau), em gắn lại thì Router không nhận IP được bên WAN, em thử cắm trực tiếp cáp vào laptop thì nó lại nhận tín hiệu và vào mạng bình thường (nhưng mạng chỉ báo là 10Mbps, trước khi hư nó báo 30Mbps lận).

Sau đó em đi mượn 1 đoạn cáp ethernet khác . . . cũng 80m. Nhưng hai đầu này bấm chéo, em cắm thử thì cắm vô Router có đèn nhưng vẫn không có IP ở WAN, còn ở laptop thì không thấy gì luôn.

Em đành thử mượng 1 laptop khác, thì cả cáp em mới mượn hay cáp cũ cắm trực tiếp laptop này thì laptop này nhận hết, vô mạng bình thường.

Có người gợi ý em mua 1 cái extender để tăng tín hiệu mạng cho Router dễ nhận tín hiệu IP Wan hơn. Nhưng em vẫn đang thắc mắc, và phân vân không biết phải làm sao để cục Router phát được Wifi như nó đã làm trong 2 tháng trước.

Xin mọi người gợi ý giúp em cách giải quyết vấn đề này, em xin cảm ơn. Bạn ra vnpt mua 160m dây thuê bao điện thoại về chập đôi vào!

mình cũng đã từng gặp tình trạng như bạn, về sau thay dây bằng dây thuê bao đt chạy rất ổn định!

Chúc bạn thành công!

Arkwright

Với dây mạng dài trên 40m thì bạn phải bấm chéo!còn tình trạng wan của router không nhận ip thì bạn kiểm tra lại router!thử đặt ip tĩnh modem cho ruoter xem có khả thi hơn không??? Vớ va vớ vẩn

k_an

Cab tốt , đầu jack tốt thì 100 m chạy vô tư

Moon đã từng làm: Phòng vật tư in phiếu xuất hàng đến kho khoảng cách 100 m (in bằng print server)

Trường hợp của bro thì check lại: dây cab , đầu cab. Bấm thẳng bấm chéo không liên quan

Dễ nhất là mang 2 thằng đó lại gần máy tính rồi test

love.dandelion

Cab tốt , đầu jack tốt thì 100 m chạy vô tư

Moon đã từng làm: Phòng vật tư in phiếu xuất hàng đến kho khoảng cách 100 m (in bằng print server)

Trường hợp của bro thì check lại: dây cab , đầu cab. Bấm thẳng bấm chéo không liên quan

Dễ nhất là mang 2 thằng đó lại gần máy tính rồi test Em thử rồi ạ, em mượn thêm vài laptop thì laptop nhận, laptop không. Khổ nỗi cám router thì chẳng vào mạng được, đèn báo nhận tín hiệu WAN của router thì bật nhưng em vào cấu hình router coi thì phần IP WAN của router toàn ghi là 0.0.0.0, em thử ping về modem gốc cũng chẳng nhận được tín hiệu. Nói chung em đang khá hoang mang ạ.

Còn cái cáp mà anh tienk7dhcn nói hình như là adsl ạ?tại em đang câu cáp ethernet ạ, em không hiểu ý anh lắm.

hien_dung

Dây dài quá thôi, hợ, máy nhận máy không cũng dễ hiểu mà. Tín hiệu chập chờn nên vậy. Bạn đi xa thế dùng cái loại dây cáp chống nhiễu có bọc bạc ấy.

thaothanh_298

Bạn ra vnpt mua 160m dây thuê bao điện thoại về chập đôi vào!

mình cũng đã từng gặp tình trạng như bạn, về sau thay dây bằng dây thuê bao đt chạy rất ổn định!

Chúc bạn thành công! dây vnpt có 2 sợi ,chập đôi là 4 sợi ,còn dây kia nó có tới 8 sợi ,vậy sao chạy được

nguyetdang1610

dây vnpt có 2 sợi ,chập đôi là 4 sợi ,còn dây kia nó có tới 8 sợi ,vậy sao chạy được haiz, 4 sợi là dùng được roài

Còn việc cable chập chờn, máy được máy không, thì có thể bấm cale không đúng,hay chất lượng dây cable

bạn nên bấm theo chuẩn B

mr.chidotoji

Như lời của bạn tienk7dhcn là mua 160m dây đồng chập đôi có vẻ ổn. dây đồng điện thoại có chất lương tốt hơn rất nhiều so với cáp Category. chúc bạn thành công.

Các chủ đề có liên quan khác