chaulac_nam

Phần mềm từ điển và học ngoại ngữ hiệu quả và thực tế cho nhiều mục đích khác nhau.

Phần mềm này được viết ra với mục đích ban đầu để đáp ứng nhu cầu học ngoại ngữ mình và một số bạn bè nên phần mềm không quá chú trọng về giao diện, mà tập trung vào tính thuận tiện, dễ sử dụng, hiệu quả và đáp ứng những nhu cầu thực tế nhất trong việc ôn thi, hay phản xạ với từ vựng, cách phát âm và toàn bộ câu.

Mình thấy cách học bằng phần mềm này rất hiệu quả (nhất là đối với người khó thích ứng với ngoại ngữ như mình), thích hợp cho những người làm việc trên máy tính, vì có thể học từ vựng hay câu mà không cần nhìn vào cửa sổ phần mềm. Và thiết thực cho các bạn nào muốn học theo kiểu ứng dụng thực tế.

Link

Vì mình tối giản giao diện và có một số ngầm định, nên có một số điểm các bạn chịu khó đọc nhé:

1. Khi chạy phần mềm sẽ có sẵn từ điền Anh-Việt, Việt-Anh, bạn có thể download các từ điển khác từ link trên và copy vào thư mục cài đặt.

2. Mặc định khi bạn chọn một từ trên cửa sổ nào đó rồi bấm F9 từ sẽ được tra và hiển thị trong một cửa sổ nhỏ, đồng thời từ sẽ được cập nhật trong cửa sổ nhập từ vào bài học, để nhập từ bạn phải nhập nghĩa từ trong ô còn lại và bấm Alt+Enter.

3. Bạn có thể tra từ trực tiếp trên cửa sổ bằng cách nhập từ vào ô đầu tiên và bấm Enter.

4. Bạn có thể ẩn cửa sổ bằng cách bấm ESC, hiện cửa sổ bằng cách bấm F9. Bạn có thể kéo cửa sổ phần mềm bất cứ đâu trên màn hình, nếu thấy trở ngại, hay bấm F10 để bật/tắt giao diện tối giản để tiết kiệm không gian.

5. Để bật hay tắt chế độ học bạn bấm F12, bạn có 6 kiểu học, mình sẽ viết một bài viết khác về cách học hiệu quả nhất đối với 6 kiểu học này bạn có thể xem qua 6 kiểu học trong phần Options (Alt+O)

6. Để phát âm chuẩn hơn bạn có thể tải về thư viện giọng đọc thực ở

sau đó giải nén vào thư mục /Speech , hay để bất kỳ đâu rồi vào phần Option (Alt+O) để trỏ đến thư mục đó.

7. Mặc định phần mềm có giao diện tiếng anh, bạn có thể vào phần Option (Alt+O) để chuyển thành giao diện tiếng việt

8. Mình chưa chạy phần mềm trên máy x64 vì nhà không có máy đủ mạnh để cài x64 OS

9. Mình đang tạo các bài học có sẵn cho chương trình học TOEIC và 900 câu tiếng anh thông dụng, nhưng có lẽ sẽ mất rất nhiều thời gian hay lực bất tòng tâm để theo dõi thông tin cập nhật hay góp ý bạn có thể theo dõi trực tiếp ở đây hay vào

Sau khi chạy phần mềm, bạn có thể bấm F1 để xem chi tiết về cách sử dụng phần mềm.

Tóm lại các phím tắt thông dụng nhất là

F9: tra từ, truy cập nhanh đến cửa sổ.

F10: bật/tắt giao diện rút gọn

F12: bật/tắt chế độ học từ

ESC: ẩn cửa sổ

Hy vọng phần mềm này có ích cho các bạn

Hiện giờ do mình không có thời gian để cập nhật nhiều thứ cùng lúc nên mình up tạm bản beta trong link download phần mềm ở trên.

19/11/2012 - Các cập nhật mới gồm có:

- Tự động load các từ điển và tối ưu tốc độ.

- Hỗ trợ từ điển cho 10 ngoại ngữ

- Lưu trạng thái cửa sổ để phục hồi ở lần chạy sau

- Cho phép bật hay tắt chức năng khởi động cùng windows

- Sửa lỗi crash khi chạy nhiều giờ chế độ học từ ngẫu nhiên

- Thêm chế độ học từ Speech -> Speech (phát âm một từ chờ 5s để phát âm tiếp một ví dụ sử dụng từ đó). Hiện giờ sau khi cài đặt sẽ có sẵn một bài học mẫu tên lesson.lsn, bạn chỉ cần bấm F12 để thử.

- Sửa lỗi không hiện lại cửa sổ khi bấm F9 nếu không chọn text nào đó.

Chet

link speech die rồi bạn Thanks bạn, mình đã update lại link rồi

Bác tự viết à ? Nếu vậy thì không dùng nhưng vẫn ủng hộ bác .Mong bác có thêm nhiều phần mềm hữu ích hơn nữa.

2403_1994

Thanks bạn, hiện giờ mình đã thêm một số cập nhật, nếu có lỗi, hay có ý tưởng hay cho phần mềm thì các bạn chia sẻ để mình hoàn thiện nhé

Nếu các bạn thấy phần mềm của mình có gì đó giống phần mềm English Tooltips thì mình xin phép phân trần một chút

Chả là cách đây tầm 6 năm mình viết phần mềm này dưới dạng open source, nhưng cho đến cách đây một tháng mình mới bắt đầu quay lại với nó, và cách đây nữa năm mình mới biết đến phần mềm English Tooltips, ấn tượng đầu tiên của mình là phần mềm ETooltips này quá giống với phần mềm mình viết ban đầu, nhất là phần Options gần như giữ nguyên giao diện sơ khai.

Mình không nói là họ phát triển từ phần mềm của mình mà có thể đó chỉ là sự trùng hợp về ý tưởng, nhưng mình đảm bảo là phần mềm của mình hiện giờ hơn hẳn những phần mềm kiểu này về chức năng, và mức độ dễ sử dụng cũng như 6 phương pháp học của mình rất hiệu quả trong việc học ngoại ngữ

Nói về tính hiệu quả của phần mềm thì không biết các bạn thế nào chứ bình thường em 1 ngày chưa chắc học thuộc được 10 từ mới, nhưng dùng phần mềm em có thể học thuộc trong vòng 20 phút khi để chế độ random. Cái này em học kiểu chạy nước rút để ôn thi, nhưng nhược điểm là học cách này không thể dùng các từ mới này để giao tiếp được, vì không có phản xạ.

Em thích để chế độ học từ Speech -> Speech cho các bài học có từ đi kèm với ví dụ, phần mềm nó đọc từ xong sẽ cho 3s để nhớ lại câu ví dụ, rồi đọc tiếp câu ví dụ, em để nó chạy trong lúc làm việc lúc tập trung làm thì thôi, còn lúc nghe loáng thoáng có thể giúp mình quen với việc nghe nói, em thuộc từ còn thuộc cả câu và cách đọc đúng luôn, cũng giúp phản xạ thực tế khi giao tiếp nữa.

Miễn phí hay là thu phí !?

Miễn phí 1 thời gian rồi thu phí !?

2 câu hỏi bạn trả lời dùm mình nha !

Chỉ sợ xài thời gian bắc buộc mua thì phát chán !

linhkent0501

Miễn phí hay là thu phí !?

Miễn phí 1 thời gian rồi thu phí !?

2 câu hỏi bạn trả lời dùm mình nha !

Chỉ sợ xài thời gian bắc buộc mua thì phát chán ! Đây là phần mềm hoàn toàn miễn phí, sau này cũng vậy, nếu có thay đổi thì có thể mình sẽ open source

nếu bạn thắc mắc vì sao mình lại phải bỏ công làm một thứ miễn phí thì mình cũng thành thật nói là mình muốn làm một phần mềm thật sự có ích, và mình cũng nhìn thấy lợi ích lớn nhất của phần mềm này đem lại chính là từ mọi người.

Nói cho dễ hiểu hơn thì bản thân mình phải đọc rất nhiều tài liệu anh văn hàng ngày đồng thời đã tạo ra một thư viện bài học khá lớn cho nghành công nghệ thông tin và viễn thông đi kèm với tài liệu. Thế nên, bất cứ ai đọc tài liệu như mình đã đọc chỉ cần mở những bài học tương ứng với tài liệu thì sẽ học được một khối lượng lớn kiến thức mà không cần mất công tạo thêm bài học về từ vựng hay cách sử dụng câu nữa.

Chính mình cũng là người phải học ngoại ngữ hàng ngày nên mình cũng hy vọng nhận được những lợi ích như thế từ mọi người

Mình cũng đang bắt đầu tạo bài học cho 900 câu giao tiếp thông dụng và cố gắng sửa lỗi khi chạy trên hệ điều hành 64 bits

zin_va_zon00

Đây là phần mềm hoàn toàn miễn phí, sau này cũng vậy, nếu có thay đổi thì có thể mình sẽ open source

nếu bạn thắc mắc vì sao mình lại phải bỏ công làm một thứ miễn phí thì mình cũng thành thật nói là mình muốn làm một phần mềm thật sự có ích, và mình cũng nhìn thấy lợi ích lớn nhất của phần mềm này đem lại chính là từ mọi người.

Nói cho dễ hiểu hơn thì bản thân mình phải đọc rất nhiều tài liệu anh văn hàng ngày đồng thời đã tạo ra một thư viện bài học khá lớn cho nghành công nghệ thông tin và viễn thông đi kèm với tài liệu. Thế nên, bất cứ ai đọc tài liệu như mình đã đọc chỉ cần mở những bài học tương ứng với tài liệu thì sẽ học được một khối lượng lớn kiến thức mà không cần mất công tạo thêm bài học về từ vựng hay cách sử dụng câu nữa.

Chính mình cũng là người phải học ngoại ngữ hàng ngày nên mình cũng hy vọng nhận được những lợi ích như thế từ mọi người

Mình cũng đang bắt đầu tạo bài học cho 900 câu giao tiếp thông dụng và cố gắng sửa lỗi khi chạy trên hệ điều hành 64 bits Uh ! Thank bạn đã trả lời !

Chứ nhiều bạn tạo ra xài thấy nhiều người dùng rồi lên thu phí ! nên mình cũng không mặn mà gì lắm !

Đồng ý là thu phí để phát triển !

Nhưng fai nói ngay từ đầu để người dùng còn biết đường mà mò !

Đây là phần mềm hoàn toàn miễn phí, sau này cũng vậy, nếu có thay đổi thì có thể mình sẽ open source

Mình cũng đang bắt đầu tạo bài học cho 900 câu giao tiếp thông dụng và cố gắng sửa lỗi khi chạy trên hệ điều hành 64 bits ủng hộ bác, bác thêm vài tấm hình vào bài viết cho xôm tụ

Các chủ đề có liên quan khác