nguoikhongbuon

Có một thứ người ta gọi đó là cuộc đời mà chẳng ai biết định nghĩa nó thế nào, ra sao. Chẳng ai biết trước được điều gì sẽ xảy ra trong cuộc đời ấy.

Người ta nói mỗi bước chân mà chúng ta đi qua đều để lại một dấu ấn, tốt hay xấu đều do ta lựa chọn.

Cuộc đời có thể ví như một đám mây kia bay mãi về nơi cuối gió, giữ lại cho mình những giọt nước, để rồi tới một lúc nào đó đủ mạnh mẽ, đủ lớn khôn chúng sẽ rơi xuống mặt đất và tiếp tục cuộc hành trình của mình.

Cuộc đời có thể ví như con sóng kia, lúc nhẹ nhàng êm ái, lúc ào ạt da diết, lúc ở tít ngoài khơi xa chẳng ai tìm ra, nhưng rồi sóng lại cập vào bờ, xô vào ghềnh đá, trở về với nơi bình yên nhất.

Có ai không một lần vấp ngã?

Có ai không một lần than thở với đời, với người?

Có ai không một lần nhớ thương, yêu, ghét,… trải qua hết những cung bậc cảm xúc của cuộc sống?

Có ai không một lần bỏ lỡ những cơ hội, bỏ quên vài người để rồi mang trong mình tiếc nuối cả đời?…

Nhưng mọi thứ qua rồi thì không thể lấy lại được. Có những sai lầm không thể sửa chữa… Sao bản thân không tự cho mình một cơ hội làm lại mọi thứ, và bắt đầu lại tốt hơn?

Tự tìm cho mình những niềm vui để luôn nở nụ cười với đời.

Tìm cho mình những cảm xúc mới để rồi biết yêu thương hơn, trân trọng hơn gia đình, bạn bè, cuộc sống mình đang có.

Tìm cho mình một người để nhớ, để thương, để yêu suốt cuộc đời này.

Và rồi mỗi trôi qua sẽ là những ngày vô cùng ý nghĩa, để rồi bạn và tui cùng ngồi lại bên nhau trong hạnh phúc. Mọi thứ đều do mình lựa chọn, và hãy tin là bản thân chúng ta có thể thay đổi số phận. Dù cuộc đời có ra sao thì nó cũng thật đẹp biết bao!

tctuvan

Thường chúng ta hay mắc cái tật: nỗi buồn thì day dứt rất lâu, niềm vui thì đi chia sẻ.

Các chủ đề có liên quan khác