kis_12

Em có dùng 1 ổ cứng cài windows và làm việc

Sau 1 thời gian thấy ổ C chỉ còn dư 2GB, ổ còn lại vẫn dư nên tính phân vùng lại ổ đĩa, chia bớt dung lượng qua ổ C! Nhưng sau khi chia lại dung lượng em lại dính lỗi khi bật máy

Options if your HDD is larger than 1TB:

* Move your boot files to a smaller partition at the start of the HDD

*Format the HDD and alow Win7 to create a 100MB boot partition

*Shrink and move your partitions with GParted "

Đọc qua nhiều bài nhưng em vẫn chưa tìm dc cách giải quyết! Mong anh em giúp đỡ

Mình đã tìm ra cách giải quyết đó là:

sau khi chia phân vùng sẽ mất MBR! Chỉ cần set active lại ổ C và càilại MBR cho em nó là dc

Vào WINPE set Active ổ C (Ổ cài win) bằng phần mềm quản lý phân vùng ổ đĩa

Sau đó dùng Bootice, chọn ổ cứng chứa Win, Ấn Process MBR chọn windows NT 6.X! Ấn tiếp Install/Config! Close! Khởi động lại máy là OK!!

WINPE download từ bài viết của anh Lãng Khách BKAV:

Ai mắc vấn đề tương tự thì có thể lấy từ đó rồi làm theo cách này là dc Phù.... Sau 1 ngày mò mẫm cuối cùng cũng sửa được cái máy

Keene

Bị lỗi Option If Your HDD is Larger than 1TB sau khi phân vùng ổ cứng

Bạn sử dụng công cụ cứu hộ như miniwin, nạp lại boot cho windows. Lần sau nếu có chia ổ thì nên làm trên môi trường miniwin (winpe) sẽ tránh được những lỗi tương tự như này

Tiis

Bạn cho biết:

- Bạn đang dùng windows gì, bạn chia ổ bằng phần mềm nào vào thao tác trong môi trường nào?

- Hiện giờ tình trạng partition của bạn ra sao. Bạn chạy phần mềm partition, chụp hình và post lên để các bạn trông ảnh mà bắt bịnh và cho thuốc.

nganha_7x

Không biết lúc chia ổ có bị tình trạng mất điện không? Nếu tình trạng mà cho đĩa Windows vào mà không khắc phục được thì bạn nên cài lại máy đi. Lần sau lưu ý là bạn nên chia trong môi trường DOS hay trong Windows thì có thể sử dụng phần mềm MiniTool Partition Wizard Home Edition tương đối đơn giản và hiệu quả.

anhhiepvma

Em dùng windows 7 chia trên windows 7 luôn! Sau khi restart lại gặp vấn đề như vật

Partion của em nhìn trên GHOST, WINPE , vẫn hiện đầy đủ

Reade

Không biết lúc chia ổ có bị tình trạng mất điện không? Nếu tình trạng mà cho đĩa Windows vào mà không khắc phục được thì bạn nên cài lại máy đi. Lần sau lưu ý là bạn nên chia trong môi trường DOS hay trong Windows thì có thể sử dụng phần mềm MiniTool Partition Wizard Home Edition tương đối đơn giản và hiệu quả. Mình cài lại nhưng gặp lỗi tương tự như vậy!

nguyenthaitan87

Mình cài lại nhưng gặp lỗi tương tự như vậy! Vậy bạn cần cài lại. Khi đến chọn phân vùng để cài đặt bạn delete C rồi click Next (đừng tạo mới partition). windows sẽ tạo MSR cùng với C và cài đặt. windows đã muốn vậy thì chiều một lần xem sao (khó tính quá?).

Kearney

Vậy bạn cần cài lại. Khi đến chọn phân vùng để cài đặt bạn delete C rồi click Next (đừng tạo mới partition). windows sẽ tạo MSR cùng với C và cài đặt. windows đã muốn vậy thì chiều một lần xem sao (khó tính quá?). Mình đã sửa được rồi! Hóa ra là ổ của mình sau khi chia phân vùng sẽ mất MBR! Chỉ cần set active lại ổ C và càilại MBR cho em nó là dc

minhhong_286

Mình đã sửa được rồi! Hóa ra là ổ của mình sau khi chia phân vùng sẽ mất MBR! Chỉ cần set active lại ổ C và càilại MBR cho em nó là dc Bạn skip #2 của mình à, mình nói rồi mà nhỉ

dl_cafe_nhe

Bạn skip #2 của mình à, mình nói rồi mà nhỉ Mình đã thử cả chạy windows nhưng nó vẫn vậy! Nên mình làm theo cách kia

nam_baby89

Mình vừa sửa được rồi! Hóa ra là ổ của mình sau khi chia phân vùng sẽ mất MBR! Chỉ cần set active lại ổ C và càilại MBR cho em nó là dc Rút kinh nghiệm, mai kia có hỏi bạn kèm cái hình , xong ngay.

tatca_laem

Hnay e vẫn bật máy lên chơi game bt nhưng đến tối bật lên thì lại bị lỗi giống như vậy. Mọi người cho e hỏi làm cách nào để bật máy lên được ạ

kimson65

Cho e hỏi là vào winpe set active ổ C ở đâu ạ

hhl_1190

Cho e hỏi là vào winpe set active ổ C ở đâu ạ Trong winpe có kèm ~ phần mềm chuyên partition bạn run phần mềm và set active = ~ phần mềm đó

Mà bạn ơi cáj winpe phảj dow về hả máy mình k bật lên dc màn hình chính