mình muốn hỏi các bạn chút , bây giờ HDD mình đang là MBR dữ liệu không có gì, mình muốn chia lại HDD định dạng GPT sử dụng đĩa Hiren boot thì chia như thế nào các bạn nhỉ ??

Bạn nên vào windows 7 hay windows 8 Mini (PE), chạy phần mềm Minitool Partition (hay dùng Diskpart) để chuyển đổi ổ cứng từ MBR -> GPT:

Burkhart

mình vẫn còn mơ hồ về cái GPT này lắm ............. mình muốn hỏi 2 bác chút là: khi vào Minitool Partition mình chia lại HDD làm thế nào để hỗ trợ GPT ???

p/s : 2 bài của bác tớ có đọc hết nhưng vẫn còn mơ hồ về cái GPT này ...........

mình vẫn còn mơ hồ về cái GPT này lắm ............. mình muốn hỏi 2 bác chút là: khi vào Minitool Partition mình chia lại HDD làm thế nào để hỗ trợ GPT ???

p/s : 2 bài của bác tớ có đọc hết nhưng vẫn còn mơ hồ về cái GPT này ........... không phải chia lại mà chuyển đổi từ ổ cứng dạng mbr thành gpt......bạn nên kiểm tra xem máy có hỗ trợ uefi không trc khi chuyển sang gpt

tham khảo topic này

himura_nachiko

đã kiểm tra rôi máy có hỗ trợ UEFI rôi các bạn ......... bjo` em không biết chuyển tất cả phân vùng lại thành GPT hay chỉ phân vung cài windows thôi ??

iron_pigeon_vqs

bạn chuột phải vào cái đầu của thanh phân vùng, tức là chỗ ghi "hdd... basic disk" gì đấy, chọn convert to gpt là dc

lưu ý nếu nó bắt khởi động lại thì đừng khởi động lại nhé bác, dùng phần mềm khác

sau khi convert đa phần không vào dc win, phải cài lại

Khi đã chuyển thì phải chuyển toàn bộ ổ đĩa sang GPT nhưng máy tính phải hổ trợ UEFI. Chuyển qua lại từ MBR sang GPT và GPT sang MBR dễ dàng và không mất dữ liệu. Nhưng cái quan trọng nhất ở đây là:

1/ Bạn có thạo về chỉnh BIOT từ Legacy sang UEFI không? (vì cần điều này)

2/ Mục tiêu của bạn? Chỉ nên chuyển sang GPT nếu bạn dùng windows 7, 8, 8.1 64 bit

Cách chuyển:

Phải có đĩa Hiren'Boot hay USB BOOT có chứa phần mềm như Aomei Partition Assitant server 5.5, hay MiniTool Partition Wizard 8.1.1 ,...và sử dụng chúng.

Muốn tạo USB Boot có thể tham khảo bài này:

Tham khảo thêm
Lưu ý: Nếu chuyển rồi mà không vào được windows thì đừng sợ, bạn chỉ cần chỉnh lại chế độ vào GPT/UEFI là ổn

Chúc bạn thành công

anglelynguyen

đã kiểm tra rôi máy có hỗ trợ UEFI rôi các bạn ......... bjo` em không biết chuyển tất cả phân vùng lại thành GPT hay chỉ phân vung cài windows thôi ?? chuyển cả ổ cứng bạn ak .....nên tìm hiểu kỹ

tớ mới chuyển nguyên cái hdd từ MBR sang GPT = tool MiniTool Partition Wizard 8.1.1, vào lại bios chả thấy cái HDD đâu cả ? tớ đã chuẩn bị bộ cài windows 8.1 dùng soft rufus đặt ché độ boot GPt rồi

Khi đã chuyển thì phải chuyển toàn bộ ổ đĩa sang GPT nhưng máy tính phải hổ trợ UEFI. Chuyển qua lại từ MBR sang GPT và GPT sang MBR dễ dàng và không mất dữ liệu. Nhưng cái quan trọng nhất ở đây là:

1/ Bạn có thạo về chỉnh BIOT từ Legacy sang UEFI không? (vì cần điều này)

2/ Mục tiêu của bạn? Chỉ nên chuyển sang GPT nếu bạn dùng windows 7, 8, 8.1 64 bit

Cách chuyển:

Phải có đĩa Hiren'Boot hay USB BOOT có chứa phần mềm như Aomei Partition Assitant server 5.5, hay MiniTool Partition Wizard 8.1.1 ,...và sử dụng chúng.

Muốn tạo USB Boot có thể tham khảo bài này:

Tham khảo thêm

Lưu ý: Nếu chuyển rồi mà không vào được windows thì đừng sợ, bạn chỉ cần chỉnh lại chế độ vào GPT/UEFI là ổn

Chúc bạn thành công

trả lời câu 1 của bạn : dòng máy tớ asus k55vd không có chế độ chỉnh như vậy .......theo tớ nghĩ nó tự boot thì phải ......có đúng không các bạn ??

trả lời câu 2 của bạn : lâu nay tớ dùng windows 64 bit bạn ak`

nhOx_hon3y

tớ mới chuyển nguyên cái hdd từ MBR sang GPT = tool MiniTool Partition Wizard 8.1.1, vào lại bios chả thấy cái HDD đâu cả ? tớ đã chuẩn bị bộ cài windows 8.1 dùng soft rufus đặt ché độ boot GPt rồi

trả lời câu 1 của bạn : dòng máy tớ asus k55vd không có chế độ chỉnh như vậy .......theo tớ nghĩ nó tự boot thì phải ......có đúng không các bạn ??

trả lời câu 2 của bạn : lâu nay tớ dùng windows 64 bit bạn ak` theo mình dc biết asus hình như không có chức năng chỉnh uefi mà nó sẽ tự động chuyển khi bạn chuyen sang gpt va cài windows 8 bang usb gpt

thyhang159

cho tớ hỏi 1 câu , lúc chuyển sang hết GPT thì lúc mình cài windows thì vẫn cài trên phân vùng primary đúng không vậy ?

sao tớ thấy họ tạo chia HDD dư mấy cái unallocated để làm gì trong khi tớ mới chuyển HDD qua thì không có cái đó là sao ??

trả lời câu 2 của bạn : lâu nay tớ dùng windows 64 bit bạn ak` Bạn phải vào windows PE/Win mini hay các phần mềm trong Hiren's booot mới thầy HDD. Mình không dùn Aus nhưng trước đây có cài máy hộ cậu bạn thì bạn phải nhấn F2 hay Delete để vào Biot. Sau đó chỉnh về UEFI để vào win.

Win 64 bit thì nên chuyển sang GPT khởi động và tắt máy đều nhanh.

cho tớ hỏi 1 câu , lúc chuyển sang hết GPT thì lúc mình cài windows thì vẫn cài trên phân vùng primary đúng không vậy ?

sao tớ thấy họ tạo chia HDD dư mấy cái unallocated để làm gì trong khi tớ mới chuyển HDD qua thì không có cái đó là sao ??

bạn xoá phân vùng cài windows cũ thành unallocated rồi lúc cài windows tạo phân vung ms .....nó sẽ tao ra 4 phân vùng Reserved Partition (128MB), Recovery Partition (300MB), EFI System Partition (100MB) và Data Partition (phân vùng để cài)

Các chủ đề có liên quan khác